Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Em hỏi về phuộc xe!

Hạng D
23/5/07
1.206
17
0
53
Các Bác cho em hỏi nếu mình để đồ nặng khỏang 100 - 150kg trong cốp sau xe sedan, liên tục trong trong thời gian dài thì có nguy cơ gì với phuộc sau không? Nếu buộc phải để trong xe với trọng lượng như thế thì để vị trí nào tốt nhất các Bác nhỉ?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
RE: Em hỏi về phuộc xe!

Mình nghĩ không sao đâu. Phuộc xe chỉ ảnh hưởng khi xe chạy đường xấu,xe đậu 1 chổ không ảnh hưởng gì đến phuộc,nếu có chăng là ảnh hưởng nhíp hoặc lò xo nếu để quá nặng trong xe,nhưng chừng 100-150k mà không có người ngồi thì cũng không nặng,chở thêm 4 người nữa mới là đủ tải...bác khỏi lo..!

Hạng B2
17/8/07
242
1
0
vnexpress.net

Theo mình nghĩ để lâu dài ko tốt đâu, em đi xe thấy chỉ cần thêm 2 ngưòi ngồi mà chân ga đã phải thêm tý
Nhà em có con xe tải ko dám để hàng trên xe qua đêm muộn mấy cũng bốc hàng xuống mới dám đi ngủ dù rất mệt

Hạng B2
29/11/06
404
29
28

Sẵn đây cho e hỏi luôn, xe e chạy tải nhẹ thì nghe tiếng lục cục phía sau khi đi qua dằn sóc, tải càng nặng thí tiếng càng bớt, vậy phuộc có bị gì ko các bác? có phải thay ko? xe e CD5

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Xe tải thì khác chứ bác, có bác nào chạy xe tải mà chịu chở riu riu vừa tải đâu(trừ khi thiếu hàng),với lại để hàng ngoài xe tải mà đi ngủ thì yên tâm sao được. Vấn đề mà bác Tony...quan tâm là đậu xe qua đêm khi xe mang hàng,có ảnh hưởng cái phuộc không?Mình nghĩ là không.Còn chuyện 4B mà lúc nào cũng đèo thêm 100-150kg thì tất nhiên sẽ tốn xăng như chở thêm 2-3 người rồi,nhưng nếu cần thiết thì cũng phải chịu thôi..!
*Có thể mình hiểu sai ý bác Tony rồi,nhưng riêng cái phuộc,nếu đi đường xấu,không chở hàng, nhiều khi xóc dữ hơn có 1 số hàng giúp làm đầm xe,ít hại phuộc hơn,nhưng hại thêm ít...xăng.

Last edited by a moderator:
Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Trích đoạn: thoisu

Sẵn đây cho e hỏi luôn, xe e chạy tải nhẹ thì nghe tiếng lục cục phía sau khi đi qua dằn sóc, tải càng nặng thí tiếng càng bớt, vậy phuộc có bị gì ko các bác? có phải thay ko? xe e CD5
Nếu xe bác dùng nhíp sau,khả năng tiếng kêu đó từ ắc nhíp, bác kiểm tra các đệm cao su ắc nhíp xem sao..!

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

Tiện đây cho em hỏi bác Mr.thiet cai ! Phuộc phục hồi xài được không bác, có khi nào phải thay cả 4 cái hay không !? xe du lịch 4B nhé bác !

Hạng D
23/5/07
1.206
17
0
53

Cám ơn các Bác, em đã rõ hơn rồi.
Còn phuộc trước khi cán cục đá bằng ngón chân cái cũng nghe "cái cốp" (tiếng kêu khô khốc của sự va chạm mà không có nhớt và đệm cau su, em chỉ biết diễn tả thế !?) mình cần khắc phục như thế nào và nhiều tiền không các Bác nhỉ. Nếu chưa có tiền sửa thì có nguy hiểm không dù em thấy xe vẫn đầm. Xe anh em là cam ry đời cũ.
Em cám ơn các Bác trước.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Trích đoạn: ntchonthanh

Tiện đây cho em hỏi bác Mr.thiet cai ! Phuộc phục hồi xài được không bác, có khi nào phải thay cả 4 cái hay không !? xe du lịch 4B nhé bác !
Hồi xưa,khi phụ tùng quá hiếm người ta mới nghĩ chuyện phục hồi. Bù lại hồi đó phuộc nhún nhiều loại có ren bắt nắp nên dễ thay nhớt, seal...Bây giờ đa số hàn hoặc ép lăn,không tháo được,phải tiện, cắt. Phục hồi rồi cũng chỉ chạy được vài tháng,tốn tiền,mất công. Vậy nên mình nghĩ : Xe xịn thì thay đồ mới, xe rẻ thì thay đồ bãi (nếu đồ mới đắt).Khỏi phục hồi làm gì cho mệt. Còn thay bao nhiêu cái thì tùy sự hào phóng của cái túi mình thôi.Sẵn tiền thì nên thay theo cặp, eo hẹp thì thay từng cái cũng được, Gần giống lốp xe,bình dân ít khi thay 5 cái 1 lúc..!

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: Tony Hailua

Các Bác cho em hỏi nếu mình để đồ nặng khỏang 100 - 150kg trong cốp sau xe sedan, liên tục trong trong thời gian dài thì có nguy cơ gì với phuộc sau không? Nếu buộc phải để trong xe với trọng lượng như thế thì để vị trí nào tốt nhất các Bác nhỉ?
điều bác lăn tăn cũng là có sơ sở. Nói chung cái gì nhiều quá cũng không tốt. Nếu bác phân vân vị trí để tốt nhất trên xe thì theo em ngay đúng trọng tâm xe, khi đó lực sẽ được chia đều trên 4 bánh. Nếu không thể để ngay trong xe mà phải để phía cốp sau, thì để ngay giữa tâm xe để lực phân bố đều trên 2 bánh sau