Hạng C
18/2/13
569
320
63
Em bị xxx Hàng Xanh bắt lỗi đi ngược đường 1 chiều mà hôm trước em có post bài hỏi. Hiện tại xxx tạm giữ giấy phép lái xe của em (biên bản lập ngày 06/11) , trên biên bản hẹn ngày 13/11 đến trạm ở cầu Bình Triệu 1 để giải quyết. Theo em được biết thì lỗi này sẽ bị phạt từ 800-1t2 và giam bằng 30 ngày. Do em ở Đồng Nai, nên việc đi lên giải quyết đúng hẹn cũng khó khăn. Em tính đợi tới ngày 07/12 rồi xin nghỉ 1 bữa để lên HCM giải quyết, đóng phạt và lấy gplx luôn 1 thể. Thê nhưng, mấy ông tài xế bên công ty em nói với em là thời gian giam bằng bắt đầu tính từ ngày quyết định xử phạt, nếu 13/11 này em không lên giải quyết, ký biên bản xử phạt mà đợi tới ngày 07/12 mới lên HCM giải quyết thì sẽ bị giam gplx thêm 1 tháng kể từ ngày 07/12.
Vậy, vấn đề em muốn biết là ngày 13/11 em bắt buộc phải nghỉ làm để đi HCM giải quyết, ký biên bản xử phạt, đóng tiền rồi đợi tới ngày 07/12 đi thêm 1 chuyến nữa để lấy gplx ? Hay chỉ cần đợi tới ngày 07/12 đi 1 lần rồi giải quyết tất cả mọi thứ ?
Cám ơn mọi người đã đọc bài, trả lời!

Hạng D
25/2/11
1.765
1.424
113
47
Theo luật Xử lý VPHC:
- Thời gian ra QĐ xử phạt là 7 ngày.
- Thời hạn tước GPLX từ ngày ra Qđ.
Nhưng thực tế, tước GPLX tính từ ngày tạm giữ GPLX (có lợi cho người vi phạm).

Hạng C
18/2/13
569
320
63
minhkhue nói:
Theo luật Xử lý VPHC:
- Thời gian ra QĐ xử phạt là 7 ngày.
- Thời hạn tước GPLX từ ngày ra Qđ.
Vậy chính xác là em có thể đợi tới ngày 07/12 để lên giải quyết, đóng phạt và lấy gplx luôn hả bác ? Có trường hợp nào bị tính từ ngày ký quyết định xử phạt không nhỉ ?

Hạng D
25/2/11
1.765
1.424
113
47
từ ngày lãnh đạo ký quyết định xử phạt VPHC, không phải ngày bác chủ lên xử lý.
Do đó, bác chủ có thể đợi đến 13/12 ( nếu tính theo ngày ký quyết định xử phạt) họăc ngày 7/12 (nếu tính theo ngày giữ GPLX.

Hạng D
12/6/10
3.310
27
48
HCM
theo e thì bác chờ tới ngày 13/12 rồi lên giải quyết xong rồi về, bác cứ cầm bb mà lái xe đi bác ah

Hạng B2
22/4/11
393
126
43
minhkhue nói:
Theo em ko tính từ ngày tạm giữ giấy được, vì tạm giữ nhưng vẫn cho phép tham gia gt cho tới khi có quyết định mới hơn. Thời hạn sẽ được tính từ ngày ký quyết định xử phạt.

Hạng C
19/6/10
754
46
28
45
haihoang_kia nói:
minhkhue nói:
Theo em ko tính từ ngày tạm giữ giấy được, vì tạm giữ nhưng vẫn cho phép tham gia gt cho tới khi có quyết định mới hơn. Thời hạn sẽ được tính từ ngày ký quyết định xử phạt.
Chính xác, bác chủ mà đợi tới ngày 13/12 lên lấy là tới ngày 13/1/2014 mới lấy bằng đó nha!

Hạng D
25/6/09
4.787
697
113
Logo & Avatar
HậuK1 nói:
haihoang_kia nói:
minhkhue nói:
Chính xác, bác chủ mà đợi tới ngày 13/12 lên lấy là tới ngày 13/1/2014 mới lấy bằng đó nha!
Cụ HậuK1 đừng làm bác xeomvn hoặc các bác khác hoang mang chứ cụ.
Cụ nào đang ôm biên bản thì chịu khó nhổm đít lên lấy ra đọc xem có đầy đủ các dòng như dưới đây không?
Căn cứ trên mẫu Biên Bản Số 01/XLHC Ban hành theo QĐ số 1417/2005/QĐ-BCA Ngày 07/10/2005

Hôm nay, hồi 19 giờ 50 ngày 26 tháng 10 năm 2013 tại: km 1760
......
......
.....
Chúng tôi đã yêu cầu ông(bà)/tổ chức vi phạm chấm dứt ngay hành vi vi phạm.
Các biện pháp ngăn chặn hành vi vi phạm hành chính và bảo đảm xử lý vi phạm được áp dụng gồm:................tạm giữ 01(một) Giấy Phép Lái Xe hạng B2 số : abcdef.....................
(Giữ GPLX là em ví dụ trường hợp thôi)

Đây là cơ sở để tính cho các trường hợp có áp dụng hình thức phạt bổ sung như tước GPLX, giam xe....

Last edited by a moderator:
Hạng D
11/3/11
1.608
116
63
TP.HCM
HậuK1 nói:
haihoang_kia nói:
minhkhue nói:
Tính từ thời điểm tạm giữ GPLX nhé bác. Đến ngày hẹn, bác không lên làm việc thì quyết định vẫn ra như thường. Thực tế em đã trải qua là cầm biên bản chạy đủ 1 tháng rồi lên đóng phạt lấy bằng về