29/11/16
0
0
0
32
Em có căn nhà cấp 4 diện tích 25 m2 , gác gỗ , nền và trần hơi thấp . Em có 3 phương án , các anh lựa chọn và tư vấn dùm em nhé , em suy nghĩ không biết cách phương án nào là tối ưu . Cám ơn các anh .

P.A 1 : Lát gạch , giữ nguyên nền , gác , trần nhà thì các bác nhà em có khuyên em là nên thay vì nhà c4 xuống cấp rồi , theo em phương án này thì ít tốn kém nhưng không biết tốn khoảng bao nhiêu và cho thuê có được giá không?
PA 2 : Đổ giả , công thợ 30 triệu ( em nghe báo giá ) , vật tư mình tư lo , ra phường xin phép nâng nền , thay gác , nâng mái , giữ nguyên được diện tích 25m2 . Rồi cho thuê có ổn không ạ Và tầm tiền khoảng bao nhiêu , vì em không có chút kinh nghiệm nào
PA 3 : Đổ thật 1 lầu , diện tích bị mất bớt còn khoảng 20~22m2 ( em ước chừng ) . Các anh cho hỏi chi phí xây nhà 1 lầu , 2 lầu là bao nhiêu để em tính toán kỹ lưỡng hơn .
Ngân sách của em hiện tại khoảng trên 300 triệu đồng .
Em xin chân thành cám ơn.

Hạng C
9/9/14
933
21.579
93
Anh hỏi vậy thì khó có người trả lời được cho anh. Vì còn rất nhiều yếu tố cần phải cân nhắc ở đây. Ví dụ như nếu anh chỉ sửa lại nền còn lại giữ nguyên, thì có thể cho thuê được bao nhiêu tiền, có dễ kiếm khách hay không? Và nếu bỏ thêm để đúc giả thì tổng chi phí khoảng bao nhiêu, và cho thuê được thêm bao nhiêu tiền, có đáng hay không nếu tính thêm các yếu tố khác như khả năng kiếm khách, giữ khách? Và nếu đặt trên bối cảnh là anh muốn cứ để vậy cho thuê mãi, hay muốn bán sau khoảng thời gian xxx năm nào đó, thì mọi chuyện sẽ lại khác.

Nói chung là phải tính rất nhiều thứ khác vào nữa mới biết cái nào lợi hơn cái nào, mà mấy thứ đó chỉ có anh biết chứ người ta không biết, nên không đưa ra lời khuyên cho anh được.

Hạng B2
22/6/16
175
3.802
93
Rừng Xà Nu
Nếu là e thì em sẽ làm thế này:
PA1: Để vậy, sơn lại, cho thuê dc nhiêu cũng dc, dc giá thì bán.
PA2: Xây mới, 1 trệt 2 lầu, (dtich xây dựng ~ 80 m2 ). Tài chính ~ 350tr. (Tùy thuộc nền đất + đường lớn nhỏ để vận chuyển vlxd)

Nhà đã xuống cấp, sửa mắc mà dc vài năm lại đâu vào đấy thôi bác.

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Sửa lại rồi cho thuê cũng ko được bao nhiêu vì Ng thuê đâu phải như mình mà giữ gìn gì cho bác. Nếu tôi là bác thi toi sẽ vay mượn thêm Ng thân để xây lại và sau đó bán đi. Còn xây 1 trệt 1 lầu hay 1 trệt 2 lầu thì còn tuy khu vực đó nữa. Nếu là khu sầm uất thì bác có thể nghĩ đến phương án 1 trệt 2 lầu được. Nói chung còn nhiều yếu tố cần cân nhắc. Nhung bác coi khảo giá trước xem nếu 1 can như thế thi chỗ đó giá bn

Hạng B1
4/2/15
53
298
53
40
Như bác ở trên, nếu là em thì: Mông má lại hiện trạng: Lót gạch, sơn nước, La Phông, Tôn, WC... Cái nào xài được thì khỏi sửa. Diện tích vậy sửa chừng 20 triệu => Cho thuê max 4 triệu (em có 1 phòng 25m2, lối đi riêng biệt, hẻm xe tải... em cho thuê 3tr)

Được giá bán luôn, người mua cũng thích cấp 4 để tiện xây mới

Diện tích nhỏ xây mới thuê không hợp lý lắm!

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Mà bác có nhã ý bán hông? Em có bạn muốn mua.

800tr xúc luôn ^_^
Ơ từ đầu chua thấy bác chủ bật mí nhà ở đâu mà bác? Biết đâu ở ngay chính giữa trung tam Tp thì con số 800 của bác có khi phải thêm số 0 nữa ấy nhỉ

Hạng B1
4/2/15
53
298
53
40
Vâng, em cứ nghĩ GV :)

Ơ từ đầu chua thấy bác chủ bật mí nhà ở đâu mà bác? Biết đâu ở ngay chính giữa trung tam Tp thì con số 800 của bác có khi phải thêm số 0 nữa ấy nhỉ

PA1 : nhanh, gọn, lẹ, rẽ mà được ăn liền nhưng nhanh xuống cấp.
PA2 : lâu hơn, kỹ hơn nhưng bền hơn. Thủ tục đơn giản, chi phí tương đối ( cải tạo dạng này chi phí tầm bằng nữa chi phí xây mới - tức 2tr5/m2).
PA3 : lâu lắc, tốn thêm khoản chi phí XPXD - Hoàn công, mất diện tích, ... nhưng được cái mới mẻ ngon lành, trên 300tr xây dc tốt 2 lầu.
Cái quan trọng là bác phải làm bài toán kinh tế, cho thuê thì được tháng bao nhiêu, giá trị sửa hay xây mới xong thì nhà bác lên được bao nhiêu, .... Chứ bác nói sơ sơ vậy thì ai mà biết nổi :D