Hạng D
31/3/11
1.385
1.890
113
39
cảnh báo trước, Ford là hãng chuyên hỏng hộp số, ko nên rớ vào, mua xe gì cũng đc trừ Ford ra !

Hạng B2
1/9/16
329
173
58
34
kona là CUV của năm tại thị trường Bắc Mỹ là chị đủ hiểu phải chọn xe nào rồi chứ.

Tập Lái
24/4/19
24
38
16
Mình cũng băn khoăn 2 xe này để chọn mua cho vợ, nên cũng đã thuê thử cả 2 xe để chạy. Cung đường giống nhau, chạy khoảng 350km thì nhận xét như sau:
(02 xe mình thuê chạy là Eco 2018 1.5 Tita và Kona 2.0 đặc biệt; cả 02 xe đều có odo khoảng hơn 10k km)
- Cách âm: Không nhận thấy sự khác biệt của Kona và Eco, đều chung tình trạng đường láng thì êm ru, đường đá dăm 1 chút là ù tai liền. Mọi người có thể chê Kona ồn, nhưng chê ồn hơn Eco thì khẳng định là không=> Coi như bằng nhau.
- Đồ đầm và cảm giác lái: Mỗi xe 1 kiểu hơi khác nhau chút, nhưng về cơ bản thì đều ổn. Mình chạy chở con nhỏ, nên ko quan tâm nhiều tới độ vọt, nhưng khi cần vượt cả 2 xe đều đáp ứng tốt, volăng chính xác, ko quá nặng, cũng ko quá nhẹ => Coi như bằng nhau luôn
- Máy lạnh: Máy lạnh của Kona không nóng, nhưng không mát sâu được như của eco, không tới mức khó chịu, nhưng nếu đem ra để so sánh thì phần này Eco hơn 1 chút.
- Hàng ghế sau: Cả 2 xe đều hơi chật 1 chút nếu ngồi 3 người, nhưng nếu gia đình 04 (2 ng ngồi sau) thì ổn cả. Tuy nhiên cảm nhận là hàng sau của Eco cứng hơn 1 chút
- Tiêu tốn nhiên liệu: Cùng cách chạy, cùng cung đường. Kona tiết kiệm hơn eco 1 chút, nhưng chênh lệch ko đáng kể.
- Kiểu dáng: Mỗi người 1 kiểu, nhưng cá nhân mình thích Kona hơn.
Tóm lại là cả 2 xe đều ổn, nhưng với cá nhân mình thì chắc sẽ chốt hạ Kona!

Hạng B2
15/3/15
299
1.425
93
View attachment 1917194 Chào các ace diễn dàn, em là nữ, mua xe lần đầu, thix chiếc gầm cao mini thì chỉ có 2 con này để chọn, chủ yếu cũng chạy nội thành & thỉnh thoảng du lich cuối tuần, lể. giá tầm 700 -> 800tr. Nay e bị bấn loạn nên mới xin ý kiến các ace.[pagebreak][/pagebreak]
1. Hyundai Kona --> Vì là Nữ chạy lần đầu nên thix Kona hơn, cơ mà sau nghe toàn là những í kiến trái chiều về e nó nên cũng hơi sợ & bấn loạn luôn : nào là k cách âm, nào là động cơ chạy k êm, nào là hãng xe hàng quốc thì dể bị hư vặt , nào là mau xuống cấp hơn xe Nhât, Mỹ , .... nào là hệ thống máy lạnh k mát cả khoang, ....​
--> E mong ace nào đã mua xe & trải nghiệm thật sự cho e xin chút ý kiến ah. Cảm ơn​
2, Ford EcoSport Titanium: Không có j chê trách với phiên bản mới nhất + giá hợp lí , trang bị gần như đầy đủ, nhưng cực kì k thích bánh xe dự phòng ở phía sau, nhìn nó cồng kềnh, hàng ghế sau cũng hơi cứng, hậu mãi thì mắc hơn những hãng khác , ... . Nữ thì e thix nó tinh tế , thời trang hơn là mạnh mẽ.​
--> Có ưu thế nào dành cho nữ đối với Ford EcoSport​
Về độ an toàn, thì 2 xe có thể nói là gần như nhau, Hyundai Kona nhỉnh hơn tí nhưng với e là OK cho cả 2. E muốn khách quan nhìn 2 xe mà chọn.​
Chúc cả nhà vui vẻ & hãy cho e í kiến ah.​

Nếu ko lăn tăn về giá:
1. Khu nhà bạn có ngập nhiều ko? Đường đến chỗ làm có ngập nhiều ko? Ngập nhiều thì Eco. Eco lội nước số 1 trong các xe cỡ nhỏ, mình đã trực tiếp lái kiểm chứng vụ này.
2. Bạn thích bề ngoài con nào hơn? Bạn thích nội thất và bảng táp lô con nào hơn? Mình hỏi vậy vì đa số thời gian là bạn ngồi trong xe, nhìn thấy nội thất và bảng táp lô (nếu bạn lái) là nhiều, nhất là lúc kẹt xe :D
3. Chồng/ chồng sắp cưới của bạn thích con nào hơn? Bạn trai, boy mới quen, rau, phi công thì kệ mịe nó ko cần hỏi :D
Hết phần tư vấn.

Hạng C
22/5/16
867
398
63
EcoSport cột chữ A rất to, nhìn ko khéo dễ vào điểm mù, chờ bản mới xem có khắc phục ko

Hạng B2
15/3/15
299
1.425
93
EcoSport cột chữ A rất to, nhìn ko khéo dễ vào điểm mù, chờ bản mới xem có khắc phục ko
Nó có 2 cửa sổ nhỏ ngay chân cột A nên vẫn quan sát tốt. Còn bản mới chắc vẫn vậy vì nó thuộc về khung xe rồi, khó thay đổi :)

Hạng D
11/4/10
1.507
3.071
113
TP.HCM
cảnh báo trước, Ford là hãng chuyên hỏng hộp số, ko nên rớ vào, mua xe gì cũng đc trừ Ford ra !

Bác chuẩn bị xây nhà hả?
Cty mình có 1 ông anh từng đóng góp 1 con Ford Focus AT bị lỗi hộp số..xe bị nằm đường và hôm sau được cẩu về SG (dạo QL14 còn xấu, được trãi nghiệm nằm ngủ ven rừng 1 đêm..), do còn hạn bảo hành nên hãng đổi cho hộp số mới, sợ quá thay xong gửi bán lại luôn..

Là em thì em chọn Kona vì công nhận cái bánh dự phòng của EcoSport quá duyên dáng so với cái form xe này.

Hạng D
6/2/15
1.911
3.837
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
Máy lạnh của Kona ko dc sâu lắm, nhưng cũng ko đến nỗi ko mát.
Độ ồn thì phải kể tới mặt đường nữa, nhưng mấy xe hạng B thì ồn như nhau. Mấy anh có thể hỏi mấy anh đi HRV, Eco, Kona :rolleyes:
Nếu nữ lái thì chọn Kona 2.0 DB nhé.