Hạng B2
16/9/10
117
1
18
37
Sài Gòn
hi các bác, tình hình là em đang dự định tính toán mở đại lý phân bón ở tỉnh, cụ thể là TP Kon Tum. Mặt bằng, kho xưởng, xe tải nhà em có rồi, chỉ còn thiếu kinh nghiệm trong nghành...hi..hi...
Chẳng hạn như vốn ? phương thức lấy hàng ? cách tổ chức phân phối ? quản lý như thế nào ạ ? Việc phân chia địa bàn tùy vào công ty sẽ bàn bạc thêm, nếu khó quá em chỉ nhận cung cấp 1 huyện cũng được ạ.
Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em nhé, hy vọng được hầu cafe các bác ạ.
Em cảm ơn các bác rất nhiều. Chúc các bác năm mới phát tài.

Tập Lái
22/6/11
12
2
3
bạn ko viết rõ là định làm đại lý cho loại phân bón nào nên cũng khó tư vấn cụ thể. ( ure, kali, NPK,v..v. )
nên tam thời nói về làm đại lý của DPM nhé :
- phụ trách địa bàn miền trung tây nguyên của DPM là công ty CP Phân bón dầu khí miền trung, đóng tại khu công nghiệp phú nghĩa bình định, tại PLku và đà nẵng đều có chi nhánh của công ty. ( Mr Kiên là gđ, Mr Phương - pgd )
tiêu chuẩn để làm đại lý cấp 1 của DPM trên toàn hệ thống là vốn chủ sở hữu phải trên 10tỷ, lợi nhuận từ kd phân bón theo bctc năm trước đó phải trên 30tỷ, có trên 5 năm kinh nghiệm và quan trọng nữa là phải có hệ thống trên 10 cửa hàng bán lẻ trực tiếp đến người tiêu dùng trong địa bàn 1 tỉnh hoặc khu vực được xác định
- còn nếu bác muốn chỉ làm tại 1 huyện thì phải là cửa hàng bán lẻ trực tiếp đến ng sử dụng thì mới được.
bác đã định làm đại lý kd phân bón thì chắc ko chỉ bán mỗi mặt hàng ure DPM đúng ko ạ ! vậy thì bác phải làm cả các chủng loại hàng tổng hợp, kali,..v.v
- dù làm ở quy mô huyện hay đại lý to thì quan trọng nhất để kd pb hiện nay là vốn, rất ít các nhà xs pb hiện này bán chịu cho các đại lý ( tiền tươi thóc thật ), tuy nhiên nếu bác bán lẻ cho người sử dụng thì việc phải bán chịu cho chả sau là điều ko thể tránh khỏi.
-1kg ure DPm khoảng 9.000, mỗi hd ký là 1.000 tấn ==> 9 tỷ, kali 12k/kg, NPK đầu trâu của a. Phong thì tùy loại có giá khác nhau. trồng lúa hay cafe, bắp , cây hoa mầu thì trung bình 1 năm thị trường miền trung tây nguyên cần gom hàng vào 2 thời điểm tết dương lịch và t5. hí hí tiền huy động cũng tương đối đó.
- bác nói là có mặt bằng, kho xưởng nhưng ko biết là bao nhiêu, tuy nhiên ở cấp đại lý thì yêu cầu tối thiểu phải đủ chứa 5000 tấn ( khoảng 10.000 m2)
- thi trương tây nguyên nhu cầu sử dụng pb rất cao, tuy nhiên theo kn của em thấy thì hệ thống phân phối ở đó khá tốt và có sự liên kết với nhau.
một vài chia sẻ ngắn, hy vọng có ích cho bác

Last edited by a moderator:
Hạng B2
16/9/10
117
1
18
37
Sài Gòn
becare nói:
bạn ko viết rõ là định làm đại lý cho loại phân bón nào nên cũng khó tư vấn cụ thể. ( ure, kali, NPK,v..v. )
nên tam thời nói về làm đại lý của DPM nhé :
- phụ trách địa bàn miền trung tây nguyên của DPM là công ty CP Phân bón dầu khí miền trung, đóng tại khu công nghiệp phú nghĩa bình định, tại PLku và đà nẵng đều có chi nhánh của công ty. ( Mr Kiên là gđ, Mr Phương - pgd )
tiêu chuẩn để làm đại lý cấp 1 của DPM trên toàn hệ thống là vốn chủ sở hữu phải trên 10tỷ, lợi nhuận từ kd phân bón theo bctc năm trước đó phải trên 30tỷ, có trên 5 năm kinh nghiệm và quan trọng nữa là phải có hệ thống trên 10 cửa hàng bán lẻ trực tiếp đến người tiêu dùng trong địa bàn 1 tỉnh hoặc khu vực được xác định
- còn nếu bác muốn chỉ làm tại 1 huyện thì phải là cửa hàng bán lẻ trực tiếp đến ng sử dụng thì mới được.
bác đã định làm đại lý kd phân bón thì chắc ko chỉ bán mỗi mặt hàng ure DPM đúng ko ạ ! vậy thì bác phải làm cả các chủng loại hàng tổng hợp, kali,..v.v
- dù làm ở quy mô huyện hay đại lý to thì quan trọng nhất để kd pb hiện nay là vốn, rất ít các nhà xs pb hiện này bán chịu cho các đại lý ( tiền tươi thóc thật ), tuy nhiên nếu bác bán lẻ cho người sử dụng thì việc phải bán chịu cho chả sau là điều ko thể tránh khỏi. em sợ nhất điểm này vì lượng tiền mặt em đầu tư không lớn
-1kg ure DPm khoảng 9.000, mỗi hd ký là 1.000 tấn ==> 9 tỷ, kali 12k/kg, NPK đầu trâu của a. Phong thì tùy loại có giá khác nhau. trồng lúa hay cafe, bắp , cây hoa mầu thì trung bình 1 năm thị trường miền trung tây nguyên cần gom hàng vào 2 thời điểm tết dương lịch và t5. hí hí tiền huy động cũng tương đối đó.
- bác nói là có mặt bằng, kho xưởng nhưng ko biết là bao nhiêu, tuy nhiên ở cấp đại lý thì yêu cầu tối thiểu phải đủ chứa 5000 tấn ( khoảng 10.000 m2)
- thi trương tây nguyên nhu cầu sử dụng pb rất cao, tuy nhiên theo kn của em thấy thì hệ thống phân phối ở đó khá tốt và có sự liên kết với nhau.
một vài chia sẻ ngắn, hy vọng có ích cho bác

@ bác becare : em cảm ơn chia sẻ của bác
, thật bổ ích với em lúc này.

Theo như bác nói chắc chắn kinh doanh phân bón là mặt hàng khá căng thẳng ở kvực này..đại lý bị kẹp giữa 2 bên về vốn, thu nợ từ nông dân suôn sẻ ko nói, lỡ họ ko trả được chắc ôm luôn..:mad:
Mô hình em dự định làm là phân phối các mặt hàng cho nhà nông bao gồm phân bón, thuốc bảo vệ thực vật, vật tư nông nghiệp, một dạng như cửa hàng vật tư nông nghiệp của nhà nước nhưng cố gắng chuyên nghiệp về phân phối hơn chút xíu..hi..
Bác becare ui, bác chia sẻ thêm giúp em thêm chút xíu về mối liên kết của hệ thống phân phối phân bón ở kvực Tây Nguyên được không ạ? rành cái này em dễ dàng tính toán phương án lấy hàng về bán . Em cảm ơn bác nhiều nhé.

Tập Lái
22/6/11
12
2
3
hì hì, bác đang từ buôn đất nhảy qua buôn phưn à :D !
bác bảo nguồn vốn của bác ko nhiều mà bác có kế hoạch thành nhà phân phối vtnn ( phưn, thuốc bảo vệ, giống cây trồng..) thì chứng tỏ vốn của bác cũng đâu có ít.
lưu ý bác là đa số các đại gia phân bón vn hiện nay đều suất thân từ hệ thống vtnn trước kia rồi tách ra làm ăn, nên cũng chuyên nghiệp và có nhiều năm kd nên tích lũy vốn cũng khá.
còn các cty vtnn tồn tại được đến bây giờ như Tcty vtnn2 tại hcm ( a.hải tgd), tcty vtnn nghệ an ( a. hiền), ctyvtnn đà nẵng ,... thì đều là những đơn vị phân phối, nhập khẩu có ảnh hưởng rất lớn đó.
nói về việc các hệ thống liên kết, hỗ trợ nhau thì cũng từ những cuộc " chiến đấu " giành thị phần, khách hàng trước đây, do nhiều năm kd trong ngành của họ nên vài năm trở lại đây việc canh tranh nhau bằng cách phá giá, độn hàng,.. đã bị loại bỏ thay bằng việc phân chia thị trường, hỗ trợ nhau về nguồn hàng thế là tất cả đều có lợi ( e đg noi hệ thống bán lẻ đấy nhé, chưa bàn đến đại lý vì đại lý là đại gia rồi).
Vạn sự khởi đầu nan, viết ở đây cũng chỉ được phần nào. có lẽ bác nên lên tận nơi định mở cửa hàng để xem thị trường ở đó như thế nào cả về người dùng và nhà cung cấp. tìm hiểu xem hiện nay hệ thống phân phối ở đó phải qua mấy cấp thì mới đến được tận tay người sử dụng, rồi từ đó bác xác định khả năng, tiềm lực cảu mình có thể làm được ở cấp nào thì triển khai thôi.
Chúc bác thành công nhé !

Hạng B2
16/9/10
117
1
18
37
Sài Gòn
becare nói:
hì hì, bác đang từ buôn đất nhảy qua buôn phưn à :D !
bác bảo nguồn vốn của bác ko nhiều mà bác có kế hoạch thành nhà phân phối vtnn ( phưn, thuốc bảo vệ, giống cây trồng..) thì chứng tỏ vốn của bác cũng đâu có ít.
lưu ý bác là đa số các đại gia phân bón vn hiện nay đều suất thân từ hệ thống vtnn trước kia rồi tách ra làm ăn, nên cũng chuyên nghiệp và có nhiều năm kd nên tích lũy vốn cũng khá.
còn các cty vtnn tồn tại được đến bây giờ như Tcty vtnn2 tại hcm ( a.hải tgd), tcty vtnn nghệ an ( a. hiền), ctyvtnn đà nẵng ,... thì đều là những đơn vị phân phối, nhập khẩu có ảnh hưởng rất lớn đó.
nói về việc các hệ thống liên kết, hỗ trợ nhau thì cũng từ những cuộc " chiến đấu " giành thị phần, khách hàng trước đây, do nhiều năm kd trong ngành của họ nên vài năm trở lại đây việc canh tranh nhau bằng cách phá giá, độn hàng,.. đã bị loại bỏ thay bằng việc phân chia thị trường, hỗ trợ nhau về nguồn hàng thế là tất cả đều có lợi ( e đg noi hệ thống bán lẻ đấy nhé, chưa bàn đến đại lý vì đại lý là đại gia rồi).
Vạn sự khởi đầu nan, viết ở đây cũng chỉ được phần nào. có lẽ bác nên lên tận nơi định mở cửa hàng để xem thị trường ở đó như thế nào cả về người dùng và nhà cung cấp. tìm hiểu xem hiện nay hệ thống phân phối ở đó phải qua mấy cấp thì mới đến được tận tay người sử dụng, rồi từ đó bác xác định khả năng, tiềm lực cảu mình có thể làm được ở cấp nào thì triển khai thôi.
Chúc bác thành công nhé !
hi bác becare em đồng ý với bác, chắc em phải về một chuyến mới mong có miếng bánh nào còn ko..hi..hi..vì Kon Tum là quê em nên mới mở ở đây sẽ có nhiều thuận lợi hơn.
Em rất phục tầm hiểu biết của bác, khi em tiến hành xong mời bác ly cafe đàm đạo nhé. Đất đai giờ lình xình quá bác ui, tốt nhất là nhảy chờ nắng lên thui ạ.

Hạng B2
25/10/11
328
233
43
Nói như bác tàu ngầm vàng becare thì chắc bác xebuyt chen ko nổi vô sân chơi này rùi.
Hình như hôm trước có thớt trao đổi về làm đại lý cho đạm cà mau, bác chủ thử lục lọi xem

Hạng B2
16/9/10
117
1
18
37
Sài Gòn
ngonhubu01 nói:
Nói như bác tàu ngầm vàng becare thì chắc bác xebuyt chen ko nổi vô sân chơi này rùi.
Hình như hôm trước có thớt trao đổi về làm đại lý cho đạm cà mau, bác chủ thử lục lọi xem
hi bác ngonhubu01 : em cũng nghĩ vậy bác ạ, nhưng định hướng của em là cung cấp những sản phảm cho nhà nông quê em nên phải phấn đấu hi..hi..em có xem thớt của bác nham tien sinh, nghe con số đối ứng muốn xỉu, các nhà máy họ ăn dày quá bác nhỉ ?
@ các bác có cung cấp các sản phẩm này hú em giao lưu với nhé.

Hạng C
11/9/08
501
32
28
44
Ở Tây Nguyên có tập quán bán phân nhưng trả bằng nông sản. Bác phải cho chịu đến lúc thu hoạch xong và dân sẽ bán rồi trả tiền cho bác hoặc trả bác bằng sản phẩm luôn. Mà bác mới nên cũng khó cạnh tranh với các đại lý hiện tại. Còn nếu bán mạnh bán chịu như vậy thì em thấy cũng có tiềm năng. Bác nên làm đại lý thu mua nông sản rồi bán phân bón thuốc BVTV luôn. Chúc bác thành công.

Hạng D
15/11/07
2.535
10.843
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
Em cứ tưởng thị phần trong Nam do 5 Sao dẫn dắt chứ các bác nhỉ ....
Đa phần phân bón tại TT VN là của Tung của ...trước đây là hàng của Ucraina hay Indo.....bây giờ lấy hàng TQ vừa rẻ , thời hạn giao hàng lại nhanh ....
Em chỉ biết đến thế ....
Mong các Bác chỉ dẫn thêm

Hạng B2
16/9/10
117
1
18
37
Sài Gòn
Langtugia1988 nói:
Em cứ tưởng thị phần trong Nam do 5 Sao dẫn dắt chứ các bác nhỉ ....
Đa phần phân bón tại TT VN là của Tung của ...trước đây là hàng của Ucraina hay Indo.....bây giờ lấy hàng TQ vừa rẻ , thời hạn giao hàng lại nhanh ....
Em chỉ biết đến thế ....
Mong các Bác chỉ dẫn thêm
bọn khựa đúng là đâu cũng có dấu răng nó hết bác nhẩy...:mad:
zace04 nói:
Ở Tây Nguyên có tập quán bán phân nhưng trả bằng nông sản. Bác phải cho chịu đến lúc thu hoạch xong và dân sẽ bán rồi trả tiền cho bác hoặc trả bác bằng sản phẩm luôn. Mà bác mới nên cũng khó cạnh tranh với các đại lý hiện tại. Còn nếu bán mạnh bán chịu như vậy thì em thấy cũng có tiềm năng. Bác nên làm đại lý thu mua nông sản rồi bán phân bón thuốc BVTV luôn. Chúc bác thành công.
đúng rồi bác zace04, theo 1 người bạn làm nông sản của em thì họ trả tiền mặt 1/2, còn 1 nữa thì khi thu hoạch trả bằng hàng hoặc tiền mặt tùy theo mình thỏa thuận trước. Một vài công ty phân vi sinh cho nông dân công nợ rất tốt, hợp tác với họ em nghĩ cũng hay. Về nông sản chắc chắn là em phải kết nối với bên công ty thu mua để xây dựng quá trình khép kín một chút. Một số thương lái thu mua nông sản họ cũng chịu khó ứng trước cho nông dân sau này họ lấy sản phẩm đó bác . Về hàng nông sản em không rành và không nhìn nhận đuọc triển vọng nên không dám nhúng tay vô nhiều. Thèng bạn em kể cứ 1 bao mì lát xuất xuống cảng Qui Nhơn thì 1/3 khối lượng là đất và cát..
...đúng là khó mà khá nổi.