Hạng C
19/5/14
539
840
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
Tự nhiên em ra sân bay hôm thứ sáu vừa rồi thấy cái xe trưng bày, lại ngó ngó tí thế là hôm nay mới đặt tiền mua, thấy nói tầm cuối tháng 7 giao xe. Mà trước giờ em chưa bao giờ có ý định mua xe nên là giờ đặt tiền xong ngồi đần mặt ra mới thấy là mình chả biết gì cả, mong các bác giúp em mấy thắc mắc sau đây (em post trong này vì em mua xe Ford, mà em không biết mục nào dành cho mấy câu hỏi thế này)

1. Đăng ký học và thi lấy bằng ở đâu thì nhanh ạ?
2. Nên mua trả góp hay trả hết luôn?
3. Xe em tính đứng tên công ty (công ty của riêng em) thì có hại gì không ạ? Những cái lợi thì em cũng thấy sơ rồi.
4. Từ giờ tới lúc nhận xe nên làm gì?
5. Nhận xe xong nên làm gì?
6. Cái này ngoài lề chút, em thấy chạy xe máy côn tay có rất nhiều điểm hay, nhưng sao ai cũng khuyên mua số tự động chứ không mua số sàn, em cũng đặt mua bản số tự động, chỉ thắc mắc là tại sao không nên chạy số sàn thôi ạ.

Nghĩ lại em thấy cũng buồn cười, xe chưa bao giờ có ý định mua, tự nhiên hứng lên là mua luôn, xong rồi mới biết mình chả biết gì cả, các bác giúp em nhé :D

Bổ sung chút về em ạ, em 32 tuổi, chạy xe máy rất đàng hoàng, gương kính đèn đóm đầy đủ (và biết sử dụng), nền tảng kỹ thuật xe máy rất tốt (cái này em rất tự tin, em chạy từ 50cc đến 1800cc, xe ga xe số, côn tự động côn tay không thành vấn đề), luật lệ giao thông tuân thủ tốt (tuy nhiên có vài cái dành riêng cho ô tô thì em không rành)

Hạng C
2/1/11
548
1.461
93
1. Đăng ký học và thi lấy bằng ở đâu thì nhanh ạ? => không cần học cũng lái xe được nha bác.
2. Nên mua trả góp hay trả hết luôn? => không cần tiền cũng mua được nhá.
3. Xe em tính đứng tên công ty (công ty của riêng em) thì có hại gì không ạ? Những cái lợi thì em cũng thấy sơ rồi. => đứng tên ai cũng được có xe đi là mừng rồi.
4. Từ giờ tới lúc nhận xe nên làm gì? => bác nên đi xe máy tạm, còn không thì đi taxi cho sướng
5. Nhận xe xong nên làm gì? => lấy xe về bác đem ra tắm rửa sạch sẽ xong phơi nắng cho khô rồi đem trùm mền cất.
6. Cái này ngoài lề chút, em thấy chạy xe máy côn tay có rất nhiều điểm hay, nhưng sao ai cũng khuyên mua số tự động chứ không mua số sàn, em cũng đặt mua bản số tự động, chỉ thắc mắc là tại sao không nên chạy số sàn thôi ạ. => thời buổi hiện đại toàn robot làm thay mình, xe cũng thế mua số tự động cứ ngồi lên nó tự chạy nha bác.

Chốt lại: bác 32 tuổi có công ty riêng mà hỏi như học sinh nhỉ??

• Like
Reactions: gaubu117
Hạng B2
2/7/13
201
76
28
Thôi bác thanh toán một lần, ra cavet tên em, đi đau Bác hú e chở Bác đi. Vậy là trả lời tất cả các thắc mắc của bác rồi nhé.

Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Bác đừng tự ái thế! anh em đùa vui chút mà...
1. Đăng ký học và thi lấy bằng ở đâu thì nhanh ạ?
Bg nhiều chổ tư nhân lắm bác ạ, lên mạng tìm lòi ra 1 đống, tb 3 tháng có bằng...
2. Nên mua trả góp hay trả hết luôn?
Tùy đkiện bác thui...
3. Xe em tính đứng tên công ty (công ty của riêng em) thì có hại gì không ạ? Những cái lợi thì em cũng thấy sơ rồi.
Miễn trừ thuế...lợi nhiều hơn hại...
4. Từ giờ tới lúc nhận xe nên làm gì?
Thì học lái chứ giề nữa bác???...
5. Nhận xe xong nên làm gì?
Cái nì ko hỉu ý bác lun???
6. Cái này ngoài lề chút, em thấy chạy xe máy côn tay có rất nhiều điểm hay, nhưng sao ai cũng khuyên mua số tự động chứ không mua số sàn, em cũng đặt mua bản số tự động, chỉ thắc mắc là tại sao không nên chạy số sàn thôi ạ.
Mới lái xe đa phần thích Sàn, chạy lâu quen đa phần thích tự động...bác phải trải nghiệm thì mới hỉu bác ạ!
Cho hỏi bác mua Ecosport?

• Like
Reactions: futureneodo
Hạng C
19/5/14
539
840
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
em cũng không tự ái gì đâu, em không rành, lên mạng search thì hầm bà lằng mỗi người hỏi một kiểu nên mới vào đây hỏi đó chứ...

1. Cái này em tự xử lý được rồi ạ, cám ơn các bác.

2. Tức là hoàn toàn không có vấn đề gì khác ngoài khả năng của em phải không ạ? Em nhớ có một thời gian mua xe trả góp thì ra biển nó khác, thấy quái quái, nếu như nhau thì để em cân đối lại rồi tự quyết.

3. Em sợ đứng tên công ty sau này bán chác lằng nhằng, mà mới hỏi cậu bạn thấy nói là còn tiện hơn đứng tên cá nhân, vậy cũng đỡ.

4. Ý em hỏi là có nên tìm hiểu gì về chuyện bảo hiểm hay gì gì khác, những thứ cần biết khi có xe để chạy ấy ạ.

5. Là em muốn hỏi nhận xe rồi có cần phải làm gì không, ví dụ như là dán chống nóng hay gì gì đó, em không thích độ xe này nọ, nhưng cái gì hữu dụng thì em nghĩ là cũng nên làm.

6. Em đặt mua bản số tự động rồi, số sàn thấy nói là đi vất vả, em thì không lười nhưng mới lái chắc cũng không nên tự làm khó mình.

PS: Đúng là em đặt mua Ford ES, em đang phân vân trắng với đen, bên Saigon Ford nói em cứ đặt màu em thích, khi có xe ra nhìn thử không thích thì đổi màu khác cũng được.

Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
5/ Trước mắt bác cứ chạy đi đã, đừng nên làm vội (như dán kính, dvd, chống ồn...) vì cái nào cũng có ưu nhược điểm...bác tìm hiểu kỹ nhé (tham khảo thêm diễn đàn)...

Hạng D
13/7/12
3.442
7.245
113
Em thấy đứng tên công ty là có lợi nhất:
1- Khấu trừ 10% V.A.T: bác đổ 10 bình xăng đc 1 bình xăng.
2- Khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp đến 25%: nếu công ty làm ăn có lãi.
3- Xe đứng tên công ty nếu sau này muốn bán cũng rất đơn giản thôi. Làm giấy tờ và xuất hóa đơn đầy đủ là ok.

• Like
Reactions: LK
Hạng D
31/3/10
1.633
984
113
Sì Gòn
Em thấy đứng tên công ty là có lợi nhất:
1- Khấu trừ 10% V.A.T: bác đổ 10 bình xăng đc 1 bình xăng.
2- Khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp đến 25%: nếu công ty làm ăn có lãi.
3- Xe đứng tên công ty nếu sau này muốn bán cũng rất đơn giản thôi. Làm giấy tờ và xuất hóa đơn đầy đủ là ok.
9 xác. Bác đã lấy xe mới chưa?