Hạng C
8/10/17
684
2.179
93
Em thích BMW - NISSAN - HYUNDAI; còn các bác thì sao?

Chiều cuối năm, không đi chơi cũng như không tiệc tùng nên em quởn viết vài dòng chia sẻ với các bác chơi. Nếu phải chọn ra 3 thương hiệu ô tô mà em thích nhất thì đó sẽ là BMW, NISSAN và HYUNDAI. Tất cả đều có lý do của nó. Và lý nó ở ngay bên dưới.[pagebreak][/pagebreak]

Với BMW, nó như là một đam mê, một tình yêu bắt đầu khi còn ở cái tuổi mới lớn, sống tại một tỉnh miền Tây Nguyên, chưa biết gì nhiều về ô tô nhưng cứ nhìn thấy xe BMW là thích rồi. Và rồi cái tình yêu đó nó lớn dần, lớn dần cho đến hiện tại. Em thích BMW vì triết lý rất đặc trưng của họ, đó là luôn mong muốn tạo ra những chiếc xe có cảm giác lái tuyệt nhất cho tài xế. Nghĩ đến BMW là nghĩ đến tính thể thao, sự phấn khích trong những hành trình và cái cảm giác giác chinh phục tốc độ ở từng khúc cua trên đường đua.

Ảnh: wallpaperclicker.com

Có thể Mercedes-Benz đang làm tốt hơn BMW ở khâu bán hàng, nhưng điều đó chưa có nghĩa là xe Mercedes tốt hơn xe BMW. Mỗi hãng đều có triết lý riêng và tuỳ vào thời điểm thì hãng nào sẽ thành công hơn. Mercedes-Benz đang phổ thông hoá sản phẩm của họ và ngày càng chiếm được nhiều khách hàng hơn, đó là lý do vì sao doanh số vẫn đang tăng đều. BMW có vẻ chậm chân hơn hoặc là có thể họ không muốn đi theo hướng đó. Và đó là thêm một điều em thích về BMW. Họ vẫn đang đeo đuổi thứ họ đã đặt ra và mỗi sản phẩm đều rất ấn tượng.

Tại Việt Nam, em chưa có quá nhiều cơ hội để trải nghiệm các mẫu xe của BMW, đặc biệt là những mẫu xe hiệu năng cao như M2, M3, M4,… Hy vọng là trong thời gian tới sẽ có thể thoả đam mê với những chiếc xe hết sức đặc biệt này.

Còn nhớ hồi đại học, cứ mỗi lần có bài thuyết trình bằng tiếng Anh là em lại lấy các mẫu xe BMW và thương hiệu BMW ra làm chủ đề. Ngay cả giảng viên cũng thắc mắc là tại sao không chọn các chủ đề khác mà cứ phải là xe BMW. Thật ra, đơn giản chỉ là vì yêu, vì thích, vì đam mê mà thôi. Làm cái gì mà mình thích chắc chắn là tuyệt rồi.

Với NISSAN, thì tình yêu đến từ những trò đua xe với mẫu Nissan Skyline, 350z hay 370z và sau này là Nissan GT-R. Em vẫn luôn ấn tượng với Nissan về những mẫu xe thể thao của họ. Nó có cái chất riêng, cái hay riêng mà không phải hãng xe Nhật Bản nào cũng làm được. Tất nhiên, từng hãng xe Nhật vẫn có những mẫu xe rất hay của riêng họ, nhưng với em thì Nissan đặc biệt hơn so với phần còn lại.

Nhớ cái lần ở triển lãm Detroit Motors Show (NAIAS) năm 2014, đứng ngẩn ngơ trước chiếc Nissan GT-R trong cả tiếng đồng hồ, chỉ để ngắm và chụp ảnh. Rồi sau đó về lục lọi các video trên YouTube để tìm hiểu về nó, rồi trầm trồ thán phục. Có thể Nissan GT-R không được đánh giá cao bằng các mẫu xe thể thao hay siêu xe đến từ châu Âu, nhưng với Nissan, với người Nhật thì chiếc GT-R vẫn luôn là một niềm tự hào.

Ảnh: wall.alphacoders.com

Vẫn còn một ước mơ cho đến hiện tại là sở hữu một chiếc Nissan 350z với nước sơn màu xanh lá cây. Độ lại một chút để chơi drift hay để thoả đam mê tốc độ. Chắc là đã lắm!

Với HYUNDAI, cái sự thích nó không đến từ một mẫu xe nào mà nó là cả một câu chuyện về cách họ phát triển, cách làm thương hiệu và cách họ thành công. So với người Nhật hay người Đức thì người Hàn vẫn xuất phát chậm hơn khá nhiều. Nhưng mà Hyundai đã làm quá tốt để thành công như hiện tại. Em vẫn luôn dõi theo những bước đi của Hyundai để xem họ làm được gì trong ngành công nghiệp ô tô hơn 100 năm tuổi của thế giới.

Ảnh: AutoBlog
Sau khi đã thành công với những mẫu xe phổ thông, Hyundai tiếp tục tiến bước với thương hiệu hạng sang Genesis. Cách làm này không khác những gì các thương hiệu Nhật Bản đã làm, như Honda với Acura, Toyota với Lexus, hay Nissan với Infiniti. Chắc chắn sẽ không dễ dàng để Hyundai thành công với Genesis nhưng nếu không làm thì coi như đã thất bại rồi.

Hiện tại, các mẫu xe của Hyundai cũng đã rất tốt, cả về kiểu dáng, vận hành và chất lượng. Có thể về thương hiệu họ cần có thêm thời gian để khẳng định nhưng nếu định hướng tốt chắc chắn Hyundai sẽ còn tiến xa hơn.

Đó là phần em. Còn các bác thế nào? Mời các bác chia sẻ về thương hiệu mà các bác thích!

Hạng C
8/10/17
684
2.179
93
Bác pg cho ai thế??? Sao ko thích Subaru àh????
Em chỉ thích mỗi chiếc WRX STi thôi. Còn em chẳng việc gì phải PR cho thằng nào cả. Đam mê của em thôi.

Hạng D
16/4/14
2.588
3.859
113
Nếu nói thích NHẤT thì chỉ nên có 1 thôi, chứ thích đến 3 thứ thì hơi...lộn xộn :D. Còn với em, xe nào có đồng hồ taplo màu đỏ, cam là em ghét :(

• Like
Reactions: Daewoo and ThinhLe
Hạng D
16/5/12
1.657
1.391
113
36
XÌ GÒN
Em cũng vote BMW. Đang phấn đấu sở hữu 1 em e90 325 độ nhè nhẹ như thế này thôi. :)

Tập Lái
2/8/15
25
42
13
Em thích nhất cũng là BMW, rồi tới Subaru, thứ 3 không rõ nhưng ghét nhất là Audi với Volkswagen (em không ghét Porsche)

Về BMW, em có ấn tượng từ một mẩu truyện vui đọc được hồi học phổ thông, là có 1 ông bị tai nạn, đến khi cảnh sát hỏi, ổng chi than phiền về chiếc BMW của ổng thay vì cái tay gãy nát. Về sau tìm hiểu em càng mê thích các mẫu xe BMW với 2 lỗ mũi đặc trưng, và đôi mắt sắc bén, đối với em nó tượng trưng cho sự kiêu hãnh, phong trần của một quý ông, chứ không bê đê, đồng bóng như Merc (em cực ghét thiết kế Uni-sex)

Subaru Outback là chiếc xe lái thử đầu tiên thực sự mang lại cảm giác tự tin, phấn khích cho em, cảm giác như mình hoàn toàn làm chủ chiếc xe như một tài già, cũng như triết lý nhân văn về một mẫu xe gia đình mà Subaru theo đuổi. Em có lái thử C200 trước đó, cũng là xe Đức nhưng không mang lại cảm giác đó cho em. Sau đó em có lái thử 1 chiếc 3 series, từ đó chắc chắn hãng xe này chính là hãng mà em mong muốn sở hữu nhất.

Audi em từng tìm hiểu hồi mới biết về xe, thì thấy website của nó rất tệ, tệ nhất trong nhưng website chính hãng mà em từng coi, thông tin thiếu thốn, mập mờ, tìm hiểu thì biết nó chẳng có gì nổi bật so với MB và BMW, em ấn tượng rất xấu về Audi từ đó, bán hàng như thể bố thí, và ghét lây luôn VW, xe bình dân mượn tiếng xe Đức! (Em từng lái thử Polo và rất thất vọng về nó)

Hiện tại em đang đi Ford Fiesta, nhưng nếu có điều kiện, em sẽ đổi lên 3 series mà không mấy bận tâm tới những chiếc xe khác nữa.

• Like
Reactions: ThinhLe and Kuchjm
Hạng F
2/3/14
12.226
127.974
113
Với mình Tesla là số 1, Mẹc là số 2. Sau nữa không tính :)

Tập Lái
16/12/16
32
24
8
34
Em mê Mercedes và chỉ có cảm tình với hãng này. Nhớ hồi nhỏ đi với ba, cứ thấy xe nào có logo ngôi sao 3 cánh là ba lại bảo Mẹc xi đes đó con, xe này chạy dữ lắm. Trăm lần như một, rồi từ từ thấy có cảm tình dần. Lớn xíu thì bắt đầu tìm hiểu ô tô nhiều hơn, biết nhiều điều về Mer hơn nhưng vẫn yêu nó nhất đấy thôi. Chắc lý do duy nhất là nó đi cùng những năm tháng tuổi thơ của e, những năm tháng rong rủi trên con Mer cá mập với ba.