Hạng C
14/3/14
831
626
93
Xe của em là máy dầu, nên khoang động cơ khá ồn, do muốn cải thiện về độ ồn nên hôm rồi em quyết định đưa xe vào hãng nhờ thợ của hãng tháo taplo để làm cách âm vách cabin với khoang máy. Các anh kỹ thuật của hãng có chỉ em xài tấm cách âm của Wurth nhưng do nơi bán ở xa quá nên em quyết định chọn loại vật liệu hay được các bác chia sẻ trên này.

Đây là loại vật liệu em đã dùng để cách âm cho khang máy.

Em mua 1 thùng 10 tấm 50x50 làm vách ngăn cabin hết 9 tấm. Sau khi làm xong thì em ghi nhận được là không cải thiện được về tiếng ồn của động cơ, có chăng thì cũng không đáng kể, máy vẫn ồn như xưa. Những bác nào có ý định dùng loại này thì nên cân nhắc lại ạ.

Hôm nay em đã cất công chạy qua Q12 gặp bác Hiếu Z1 Auto, nghe nói bên bác ấy có bán loại VL cách âm của Wurth nhập từ Đức, em muốn làm cách âm cho sàn xe bằng loại này, và trước đây xe của em cũng đã làm phủ gầm bên chỗ bác ấy nên có phần yên tâm hơn.

Tấm cách âm Wurth thì nhìn như thế này, em là người mua để sử dụng nên nhận xét một cách khách quan chứ ko nói hay cho ai cả.​

Đây là miếng nhỏ em cắt ra từ miếng lớn, miếng nguyên của nó khổ 50cm x 100cm x 3mm.

Có nhãn mác và thông tin nhập khẩu đầy đủ, còn loại kia ko có nhãn mác gì cả, đóng vào cái thùng như thùng mì tôm vậy

Em mượn của thợ cái thước cặp, đo thử vật liệu em làm cho cabin và tấm wurth này được thông số như sau. Tấm này chỉ đạt 1mm 7zem chưa được 2mm. Tấm này cầm lên thấy tương đối mềm và nhẹ.

Tấm của wurth thì có độ dày tới 3mm và rất cứng và nặng, vì là tấm tổng hợp của bitumen và nhựa dẻo.

So sánh độ dày bằng mắt thường. Còn với giá thì loại vật liệu của Wurth này rẻ bằng 1 nửa so với loại VL em đã làm cho vách cabin
Em quyết định sử dụng loại vật liệu này để cách âm sàn cho con Pajero của em.

Sau khi tháo ra thì sàn còn trống khá nhiều, hãng chỉ dãn 1 vài tấm nhỏ lên phần tôn.

Dưới sàn nỉ cũng có một ít bông

Em tự DIY luôn, kết hợp với mấy em thợ bên Z1 hỗ trợ

Cảm giác được DIY cho xe của mình cũng rất là thú vị

Dùng máy sấy, sấy cho bề mặt mềm ra và miết cho tấm cách âm ôn sát với các rãnh, không để lại khe hở

Em có mua thêm tấm này ngoài chợ lớn, dán lên 1 lớp nữa cho hộc bánh

Sau khi hoàn tất thợ vệ sinh lại bề mặt để lắp lại đồ

Sau khi làm cách âm sàn xong, chiều nay em dọt đi Phan thiết luôn, chất lượng được cải thiện hay ko em sẽ thông tin ngay với các bác.

24/3/10
4.364
3.876
113
Vật liêu mà pác tự làm là Vaber loại nhựa đường dày 1.8mm. Giá chưa tới 200K/tam. Còn nếu mún so với tấm cách âm Wurth thì pác phải so tấm Vaber loại nhựa dẻo độ dày 2.8mm mới có tác dụng tương đương. Giá mắc hơn loại nhựa đường khoảng 200K/tam. Khi thi công cũng phải dùng máy sấy ạ.

Hạng C
18/10/14
591
607
93
Bác có test con số cụ thể bằng xì mát phôn trước và sau khi làm không bác?
chứ đơn thuần cảm giác thì ko cụ thể lắm

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Bác có test con số cụ thể bằng xì mát phôn trước và sau khi làm không bác?
chứ đơn thuần cảm giác thì ko cụ thể lắm
Lỡ chưa test thì có thể so sánh với xe chưa dán.
bác có xem kỹ lúc AMC dán vào không?

24/3/10
4.364
3.876
113
Thanks pác đã cho em biết tác dụng thật sự của cách âm vách cabin. Vậy mà em còn nuôi y vọng đợi hết bải hành bới ra làm. Kkkk

Hạng C
14/3/14
831
626
93
Em vừa mới đến Phan thiết.mệt quá lăn ra ngủ .bây giò mới dậy.
xin thưa với Bác Trường là em đâu có xem kỹ lúc AMC dán.mà là e phụ dán luôn đó.hôm đó e có gọi cho Bác qua bên đó cùng e xem mà Bác bận.làm xong
thì kết quả cũng gọi là tạm ổn chứ không như e mong muốn lắm .thứ 1 do tấm vaber quả thật hơi mỏng.thứ 2 thợ dán không kỹ lắm so với chiếc của Bác Tùng ,chỉ đi 1 người so với 3 nguoi với Bác Tùng.

Hạng C
14/3/14
831
626
93
Kết quả có thể tạm chấp nhận duoc cho việc cách âm vách canbin .có thể do e khó quá chăng. Qua gờ giảm tốc nghe tiếng cũng chắc hơn.khi nổ máy tiếng Đông cơ cũng êm hơn tầm 20-25% so voi lúc chua làm.
các Anh thợ bên AMC nói xe làm xong không êm bằng xe Bác Tùng antonievu.làm e buồn quá.hôm nào hẹn Bác Tùng ra thọ giáo mới duoc ha Bác Tùng

Hạng C
14/3/14
831
626
93
Cũng khó lắm Bác trường ơi,vì có xe chạy ít có xe chạy nhiều nên khó so sánh duoc.xe e gần 70.000 rồi

• Like
Reactions: truong195
Hạng C
14/3/14
831
626
93
Vật liêu mà pác tự làm là Vaber loại nhựa đường dày 1.8mm. Giá chưa tới 200K/tam. Còn nếu mún so với tấm cách âm Wurth thì pác phải so tấm Vaber loại nhựa dẻo độ dày 2.8mm mới có tác dụng tương đương. Giá mắc hơn loại nhựa đường khoảng 200K/tam. Khi thi công cũng phải dùng máy sấy ạ.
Tấm vaber này là bênMinh Phúgiao cho thợ đem qua dán cho xe e đó,e đâu có tự đi mua đâu.giá tính cho e là 450000/1tam size 50x50cm