Hạng B2
15/7/14
108
146
43
Các bác đi trước rành về kiến thức sống, phong thủy, tâm linh, quy định nguyên tắc xây dựng nói chung, ... vân vân và mây mây. Cho em hỏi thăm là em thấy nhiều khu đất phân lô, gia chủ người ta ép cọc trước nhưng để đấy 3 năm 5 năm chưa xây nhà luôn. Thì cái vụ ép côc này đã được tính vào là động thổ xây nhà chưa, vì em thấy nó cũng là bước khoan đục cắm xuống đất rồi.
Hay là ép cọc thì chưa tính vào động thổ mà khi nào làm lễ cúng động thổ cuốc, đào, xúc đất thì mới tính là động thổ. Em cảm ơn các bác.

Ép cọc bê tông thì đã tính là động thổ xây nhà chưa ?

Tập Lái
19/5/17
49
23
18
39
mình là người mới thì cứ lấy ngày của mình thôi, không vấn đề gì cả

• Like
Reactions: daigia.vn
Hạng B2
15/7/14
108
146
43
mình là người mới thì cứ lấy ngày của mình thôi, không vấn đề gì cả
Không phải, em hỏi chung chung thôi, chứ không phải là em đang định mua 1 miếng đất đã có ép cọc sẵn rồi đâu.

Hạng B2
22/7/07
181
12
18
Nếu xây ngay thì ngày ép cọc được coi là ngày động thổ. Còn để lâu quá, chẳng hạn hơn 1 năm, thì coi như xoá bài làm lại.

Hạng D
17/10/13
1.437
11.950
113
cúng động thổ sao mỗi nơi khác nhau. miền nam cúng trái cây, miền bắc cúng gà, rượu và nhiều thứ nữa

• Like
Reactions: daigia.vn
Hạng B2
15/7/14
108
146
43
cúng động thổ sao mỗi nơi khác nhau. miền nam cúng trái cây, miền bắc cúng gà, rượu và nhiều thứ nữa
Uh, tùy quan điểm và văn hóa vùng miền thôi bạn, người Hoa người ta cúng khác nữa, dân tộc thiểu số khác nữa, đạo Phật cúng khác, Công giáo cúng khác, thôi kệ họ.

Tập Lái
1/12/05
9
87
13
Thông thường thì động thổ nghĩa là cso tác động xuống mặt đất, để xây cất, nên ép cọc chắc chắn là động thổ xây nhà rồi. Còn cúng kiếng thế nào là tùy phong tục từng vùng miền