Hạng B1
27/6/06
85
0
0
Hôm trước Hà nội mưa to, em đi công tác về thấy bà xã em kêu nước chẩy vào hết xe. Kiểm tra hoá ra là cái lỗ cao su thoát nước ở cánh cửa sau bị bẩn bịt kín nên nước chảy vào sàn. Em phải hì hục thấm mãi mới hết. Bây giờ cái đệm mút sàn vẫn còn ẩm. Để thế không biết có sao không các bác nhể

Hạng C
20/7/06
924
7
18
54
Sài Gòn
Sao nước lại chảy vào sàn được nhỉ ???. Theo em là có 2 lý do nước tràn vào cabin
1. Xe bác lội nước
2. Gioăng cửa kính của xe bác không kín nên nước theo đường cánh cửa vào trong cabin.

Nệm ẩm bác chịu khó dùng máy sấy tóc sấy cho khô tí, rồi phơi nắng em nó, nhớ mở hết cửa ra nhé bác chừng vài hôm là kho thôi.

Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM
Bác nên đem kiểm tra toàn bộ xe và hệ thống điện thì hơn, vì e rằng nước vào như thế sẽ dễ gây chập mạch.

Hạng C
18/12/06
588
447
63
49
tp : HCM
nước vô mà sao lại "fiat hiện đại" quá là sao bác ? :D
bác nên đem xe ra năng mở hết cửa để cho thật khô, nếu không vài hôm sau bay mùi ẩm mốc khó chịu lắm bác à

Hạng D
7/1/06
1.106
1
0
Ha Noi
Nếu xe bác để dưới trời mưa hoặc đi rửa xe xối nhiều trên mui mà nước lọt vào sàn thì bệnh là cái gioăng cửa rồi, thường là gioăng cửa sau, phía bản lề ấy.
Hồi trước em bị như vậy, dò tìm mãi mới phát hiện ra được.
Cách xử lý rất đơn giản: bác trích 1 lỗ xuyên qua cái gioăng cửa, trích hướng xuống phía dưới cho nó không lộ ra ngoài, khi nước rỉ qua khe gioăng trước khi vào sàn nó phải tràn qua cái khe gioăng phía trong thành cửa, bác có 1 lỗ thủng thì nó sẽ thoát ra ngoài luôn chứ ko tràn vào sàn xe

Hạng B1
18/7/04
79
5
8
em chính thức cũng bị, ở ghế sau lưng tài xế, tự nhiên bị ướt đầm chỗ dưới chân sau hôm mưa to
bực nhất là không phải hôm mưa nào cũng bị ướt, nên khả năng là đóng cửa không chặt hết cỡ hôm đó nên nước theo gioăng vào (2 lần rồi trên khoảng 10 lần mưa)
không thấy vết rò nước từ cửa vào chỗ ướt, khả năng là nó chảy dưới gầm, tất nhiên là 0 phải lội nước vì 2 lần em đều đỗ dưới mưa chứ 0 hề đi.
lỗ gioăng cao su ở cửa cũng 0 bị tắc, tức thế chứ
lại phải theo dõi tiếp

Hạng B2
19/5/08
160
0
16
Gioăng cửa không kín hoặc bị lão hóa rồi bác ơi, cái này bình thường đâu riêng gì Fiat, bác đặt tiêu đề thế tội cho Fiat quá.

Hạng D
7/1/06
1.106
1
0
Ha Noi
tranhainam nói:
em chính thức cũng bị, ở ghế sau lưng tài xế, tự nhiên bị ướt đầm chỗ dưới chân sau hôm mưa to
bực nhất là không phải hôm mưa nào cũng bị ướt, nên khả năng là đóng cửa không chặt hết cỡ hôm đó nên nước theo gioăng vào (2 lần rồi trên khoảng 10 lần mưa)
không thấy vết rò nước từ cửa vào chỗ ướt, khả năng là nó chảy dưới gầm, tất nhiên là 0 phải lội nước vì 2 lần em đều đỗ dưới mưa chứ 0 hề đi.
lỗ gioăng cao su ở cửa cũng 0 bị tắc, tức thế chứ
lại phải theo dõi tiếp

Cái lỗ tròn ở gioăng không phải là để thoát nước đâu bác, nó là cái lỗ thoát khí khi bác đóng cửa, gioăng bị ép lại. Cái lỗ ấy không bao giờ bị tắc cả. vấn đề là khi nứoc lọt vào khe gioăng ở phía trong tức là phía gíap với cái viền cao su bám theo khung xe ấy, lúc ấy nó tràn qua khe này mới vào sàn được.

Trước xe em chạy hay để dưới trời mưa đều ko sao, mang ra hiệu rửa cũng ko sao vì vòi nó xịt tơi lên, nhưng cứ rửa ở nhà bằng vòi nước, cứ xả như đổ cả chậu lên là dính

Hạng B1
27/6/06
85
0
0
Roăng xe em vẫn ngon lành. con Suzuki em chạy thì cánh cửa có lỗ thoát nước còn con fiat siena của vợ em thì cánh cửa có cái nắp bằng cao su, lỗ thoát nước quay ra phía sau (có 2 nút trước, sau). Lâu ngày không để ý là nước chẩy vào cửa không thoát ra được. Trước xe em gắn bộ khoá điều khiển từ xa, bị nước chẩy đầy cửa gây chạm chập. Em bực quá tháo hết cả bộ khoá đấy đi.
Còn nước thì nó chẩy đầy cánh cửa rồi tràn vào xe qua cái tay quay cửa ấy các bác. Hôm đấy em thông cái lỗ cao su đấy hứng được gần chậu nước đấy. Các bác cẩn thận và vệ sinh thường suyên nhá. Chúc các bác nghỉ lễ vui vẻ