Hạng B1
28/5/10
67
23
8
Việc bỏ ra gần 950tr để sở hữu một em Ford Focus 2013 mới mà nhiều người cho là ngốc khi có những lựa chọn khác như Camry hay Bim, Mẹc chạy lướt hay Civic, Arltis 2.0 mới chỉ vì lý do đơn giản là xe Ford mất giá! Nhưng lựa chọn vẫn là lựa chọn cho cá nhân em vì em mua xe cho em sử dụng, không phải cho bạn em hay cho ai khác. Do đó, tính năng lái và độ an toàn em đưa lên hàng đầu, chưa kể đến việc cảm giác "sung sướng" khi được bóc tem 1 em Vợ 2 còn zin. Và đến giờ em vẫn chưa thấy hối hận với lựa chọn mình đã chọn sau một thời chạy xe. Ngay cả mấy bác trong khu em đang chạy Camry 2.4 đời 2010 cũng nhận xét về cảm giác tay lái và một số tiện ích có sẵn, xe em chạy "phê" hơn xe mấy ổng.
Xa gần một hồi, em xin quay lại mục đích chính của bài viết. Mục đích em lập topic này với mong muốn là tất cả những ai đã / đang chạy/ sở hữu một chiếc FFocus xin hãy viết những cảm nhận xác thực nhất về cảm giác khi lái, những tiện nghi khi sử dụng và hãy quên đi các định kiến về giá trị thanh khoản (bán lại), thương hiệu ... với tầm tiền 950tr bỏ ra !!! Qua đó, mong rằng những ý kiến này sẽ góp phần xóa bỏ bớt một thần định kiến cố hữu của người Việt Nam mình trong việc lựa chọn một chiếc 4B cho gia đình.

Hạng B2
21/7/09
412
262
63
dongnai: Bác làm 1 bài cảm nhận chiếc xe của bác qua những nẻo đường cho anh em được hiểu thêm thêm nhé!

Hạng B1
28/5/10
67
23
8
binhbp nói:
dongnai: Bác làm 1 bài cảm nhận chiếc xe của bác qua những nẻo đường cho anh em được hiểu thêm thêm nhé!
Trước tiên bác có thể tham khảo qua một số bải viết đã có như
abcd://www.danhgiaxe.com/ford/focus/2013/danh-gia/
hay mới đây là bài:
abcd://www.otosaigon.com/forum/Tr%E1%BA%A3i-nghi%E1%BB%87m-Ford-Focus-S-tr%C3%AAn-cung-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-S%C3%A0i-G%C3%B2n-%C4%90%C3%A0-L%E1%BA%A1t-m6699587.aspx
của các bác trên diễn đàn
Và tất nhiên là sẽ có em, nhưng bác cho phép em một thời gian nữa để em có thêm thời gian trải nghiệm và chụp hình up lên!

Last edited by a moderator:
Hạng D
20/3/13
1.155
1.637
113
Nghe hấp dẫn quá. Chờ cảm nhận thực tế của bác. Cám ơn bác trước luôn.

Hạng B2
19/7/12
116
1
0
49
Forcus 2010 MT yêu dấu của tui thật là....quá sức mong đợi về tính an toàn hiệu quả...nó làm thay đổi hoàn toàn về suy nghỉ.....đúng với tên "Mục tiêu"
-Khi có cơ hội nâng cấp:"Tâm điểm" vẩn vậy và có bài cảm nhận chi tiết hơn...

Last edited by a moderator:
Hạng D
13/1/11
1.235
44
48
13
Em mua cái xe FF là cái xe đầu tiên nên chẳng biết cảm giác lái có sướng hơn các xe khác không... Hicc

Tập Lái
10/1/13
15
0
1
E cũng chuẩn bị ký HĐ để cưới 1 em FF Titanium. Mặc dù là mua cai xe đầu tiên, nhưng em cũng khá hăng hái trong việc mượn xe, test xe đủ thể loại và cuối cùng em nhận ra là em FF này là đáng để xuống tiền nhất. Đánh giá sơ bộ của em sau khi chay thử 1 số thể loại: Altis 2.0, Civic 1.8, Mazda 3.
Về ngoại thất: Tùy người cảm nhận nhưng đánh giá của e là FF>Altis>Civic>Mazda
Nội thất:Mỗi em 1 vẻ và tùy cảm nhận mỗi người. Nhưng về độ rộng rãi thì Civic>Altis>FF>Mazda. Nhưng em đánh giá cao thiết kế của FF, mặc dù em thik cái taplo của em FF Trend 1.6 hơn.
Cảm giác lái và độ ổn định thân xe: FF>Mazda>Civic>Altis
Cách âm: Cái này thì FF vượt trội. FF>Altis>Mazda=Civic
Máy: Cái này độ bền đều giống nhau cả ạ. Chĩ khác nhau về công suất thôi. Nên các bác thik vọt thì chọn Civic, Focus. Bác nào thik từ tốn thì chọn Altis, Mazda.
Hộp số: FF=Altis=Civic>Mazda. Cho dù Civic 5 cấp nhưng chuyển số khá ổn.
Tiêu hao nhiên liệu: Theo em ngang nhau.
Độ an toàn em chưa được test, hehe. Nhưng theo thông số kỹ thuật thì em đánh giá FF nhỉnh hơn vì khung gầm bằng thep Boro và có them chức năng TVC (Torch Vector Control). Và theo đánh giá e thao khảo tại US, Châu Âu thì về phương diện này FF hơn các dòng khác. Còn các dong VAMA thì em nào bị "cải tiến" nhiều thì mọi người đều biết cả. Vodka for One Ford.
Công nghệ & âm thanh: Cái này thì FF nhỉnh hơn rất nhiều, nhưng theo em không quan trong lắm. Tùy thuộc vào người mua có yêu thik công nghệ hay không thôi.
Về độ mất giá: Cái này thi em chịu, chỉ nghe đồn. Nhưng mua xe để chạy >5 năm thì em nghĩ vài chục chai để có thể được lái và cảm nhận theo đúng ý thik của mình thì e sẵn sàng chấp nhận. Mình vui >5 năm, còn người ta vui 1 lúc. Hehe. Biết đâu sau 5 năm thì thời thế lại thay đổi.
Còn về độ tin cậy và hỏng hóc: Cái này e cũng chịu, nhưng em vẫn có 1 chut niềm tin vào thương hiệu Ford. Mặc dù nghe nói nhiều lắm ah. Hehe. Để thời gian kiểm chứng vậy.

Hạng F
8/8/06
6.446
20.631
113
39
E không nghĩ rằng xe Ford bây giờ mất giá, phụ tùng đắt, hao xăng, 3 vấn đề đó đã được giải quyết, Vấn đề còn lại là truyền thông đến người tiêu dùng thôi.

Hạng B2
23/2/09
316
13
18
VN
Chính sách one ford rất hợp lý, không làm người tiêu dùng suy nghĩ so sánh option nơi này nơi khác nữa. Tâm lý người tiêu dùng sẽ thay đổi khi các fan ford ngày một đông.

Hạng B1
28/5/10
67
23
8
XeBo` nói:
Nội thất:[/b]Mỗi em 1 vẻ và tùy cảm nhận mỗi người. Nhưng về độ rộng rãi thì Civic>Altis>FF>Mazda. Nhưng em đánh giá cao thiết kế của FF, mặc dù em thik cái taplo của em FF Trend 1.6 hơn.

Trước tiên e chúc mừng bác sắp có vợ 2 ưng ý !
Về nội thất của em 2.0, e cũng nghĩ như bác, ở các phiên bản lắp ráp tại VN, taplo của FF Tren 1.6 nhìn đẹp hơn 2.0. Tuy nhiên, tại thị trường khác như Mỹ, taplo của bản 2.0 đi kèm màn hình cảm ứng lớn hơn và hệ thống navigation, cái này thì quá ok roài.
Về VN vì giá thành nên chắc các bác cắt cái này đi, nhưng nếu có thể, em nghĩ các bác Ford cũng nên nhập hàng chính hãng về để cho các anh em nếu ai có điều kiện thì độ lại cái này ^^