Hạng B2
5/12/14
230
199
43
51
Chào các bác. Tình hình là em mới xử lý xong V2 em bị ướt sàn bên phụ. nên chia sẻ để anh em nào có bị giống em thì đỡ mất ăn mất ngủ giống em.
Chả là mấy tháng trước khi em lột thảm sàn lên để tự làm họng gió lạnh cho V2 nhà em (escape 3.0 - 2004) thì phát hiện sàn bên phụ bị ướt và đang bị mục. Em không biết nước từ đâu mà lại đọng ở sàn như vậy. lang thang lên mạng hỏi bác google thì nghi là do nước máy lạnh. em vào diễn đàn thì thấy có gara Z1 cũng xử lý 01 case ướt sàn giống em (chiếc Laser) và chiếc này ướt sàn là do máy lạnh bị nghẹt ống dẫn nước ngưng nên chảy ngược vào trong, em vô cùng mừng rỡ như bắt được vàng vì đã tìm ra đúng bện và thầy Z1 đã trị được. lập tức em call cho Z1 và hẹn lên làm. bác Z1 cũng xử lý theo hướng của chiếc Laser (vệ sinh dàn lạnh + thông tắc ống nước ngưng) .... em ung dung ra về, vài ngày sau em kiểm tra lại thì phát hiện nước vẫn đọng dưới sàn => buồn quá không biết nước từ đâu? không lẽ thằng nhóc nhà em hay ngồi nghế này tè bậy ra hay sao??? truy hỏi nó nó thề là không! em không đành ôm quả đắng và đặt một tấm khăn ngay dưới dàn lạnh nhằm truy tìm thủ phạm. Tình cờ hôm CN rồi về quê em để xe ngoài trời, tối hôm đó trời mưa tầm tã, sáng ra em mở cửa xe thấy khăn em trải dưới sàn ướt sũng em nghĩ ngay đến nước mưa đã chui vào lỗ đâu đó, em dùng vòi nướic bơm vào kính lái bên phụ với lưu lượng lớn, mở cửa nhì xuống bên trong phía dưới bên phụ, ôi thôi nước chảy thành dòng => chính nó đây rồi, em chui đầu xuống nhìn lên ngay cạnh hộp có công tác reset fuel thì thấy có chùm dây điện thông từ ngoài bánh trước vào, roong cao su bị hở ra nên không ngăn được nước, em lấy silicon A300 bơm vào bịt cái lỗ này lại thế là xong.
Các bác chú ý là do nước chảy theo cái lỗ nào tựa vào thành xe nên phía trên thảm không bị ướt mặc dù phía dưới thì nước lênh láng, mỗi lần rửa xe hoặc mưa thì nước từ kính lái chảy xuống theo lỗ nào vào sàn. Các bác chạy xem escape 3.0 - 2004 giống em (các xe khác em không biết) thử cúi xuống chổ để chấn bên ghế phụ, nhìn lên sẽ thấy mớ dây điện đi từ ngoài vào nếu roong cao su bị bung ra thì nước chắc chắn chảy vào.

Hạng D
19/10/09
4.723
14.205
113
Tel : 0949999684 .
Cái này vui nè bác.Hôm trước em cũng làm chiếc xe bị ghẹt ống lạnh vô cùng vô duyên là do đi rửa xe xịt gầm ống lạnh nó mềm bị cúp ngược lại nên nước không thoát được.Nó hôi kinh khủng phải bung taplo,tháo hết thảm ra giặt phơi cả tuần mới xong.

Hạng B2
18/9/12
497
841
93
HCM
Cám ơn bác chủ thớt đã chia sẻ kinh nghiệm hay.
Em chia sẻ lại cùng bác là cái cửa sổ trời lâu ngày nó cũng nghẹt, mưa có thể tràn vào xe. Nếu gặp trường hợp đó mình lấy cọng dây điện mềm thọc nhẹ nhàng vào cái lỗ thoát nước phía trên cửa sổ trời là nó thông. Đừng lấy dây cứng quá nó thủng cái ống cao su thì lại phải thay mới.

Hạng B1
4/2/13
69
39
18
bị ca này thì mình ghé mấy chỗ rửa xe lấy ống xịt khô thổi vào 2 cái lỗ thoát trên cửa sổ trời là oki rồi.

• Like
Reactions: xetuanloc
Hạng B2
28/7/14
166
108
43
Trái Đất
bị ca này thì mình ghé mấy chỗ rửa xe lấy ống xịt khô thổi vào 2 cái lỗ thoát trên cửa sổ trời là oki rồi.
Ca của bác là bi nghẹt ống dẫn nước từ sunroof, còn ca của bác chủ topic là hở cao su khe dẫn diện dưới cabin bên phụ, bác chủ đã tìm hiểu rất khoa học và xử lý thật nhẹ nhàng, chúc mừng bác. Em cũng sẽ để ý xe mình xem thế nào :D

Hạng B1
4/2/13
69
39
18
thì mình đang nói cái moonroof sau bác thanhcong67 đó, ko cần lấy ống nhựa chọt vô, xịt hơi là oki, mỗi lần đi rửa xe là nhờ người ta xịt luôn.

• Like
Reactions: thanhcong67