Tập Lái
16/10/19
20
8
3
Ford Everest Biturbo bị ù khi chạy 30 km/h

*Ảnh minh họa

Xe em Ford Everest Biturbo 2019 nay bị ù mạnh ở dải tốc độ 30 km/h. Đi vào hãng mấy lần mà không khắc phục được.

Xin ý kiến của các anh em OS.

Cảm ơn.

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Xem em Ford Everest Biturbo 2019 nay bị ù mạnh ở dải tốc độ 30 km/h. Đi vào hãng mấy lần mà không khắc phục được.
Xin ý kiến của các anh em OS.
Cảm ơn.
Là sao ? bi-turbo mà ? là xe dầu hả bác, cho thêm tin tức chứ viết như thế khó đoán bệnh online quá

Tập Lái
16/10/19
20
8
3
Chào bác Osin.

Xe em Bi-turbo 2.0, máy dầu. Xe đi ở dải tốc độ 30 km/h thì xuất hiện tiếng ù, nếu giữ tốc độ 30 km/h thì sẽ ù rất lâu, cảm giác như bị ù ở hệ thống truyền động ở 2 bánh sau. Nếu tăng tốc lên trên 30 km/h thì sẽ mất tiếng ù. Xe em đã cho vào hãng kiểm tra Trục truyền động, Bi moay ơ (bạc đạn), Kiểm tra điện AC, Cao su chân máy đều OK hết. Mới làm xong vệ sinh Bugi, vệ sinh thùng dầu và bảo dưỡng 40,000 km mà vẫn bị hiện tượng ù (tiếng ù ,uuuuu kéo dài). Bác có cao kiến hay kinh nghiệm chỉ bảo nhé. Hay đây có phải bệnh thâm niên của máy dầu sau khi chạy một thời gian, cảm ơn Bác nhiều.

Hạng B2
20/6/13
283
297
73
Chào bác Osin.

Xe em Bi-turbo 2.0, máy dầu. Xe đi ở dải tốc độ 30 km/h thì xuất hiện tiếng ù, nếu giữ tốc độ 30 km/h thì sẽ ù rất lâu, cảm giác như bị ù ở hệ thống truyền động ở 2 bánh sau. Nếu tăng tốc lên trên 30 km/h thì sẽ mất tiếng ù. Xe em đã cho vào hãng kiểm tra Trục truyền động, Bi moay ơ (bạc đạn), Kiểm tra điện AC, Cao su chân máy đều OK hết. Mới làm xong vệ sinh Bugi, vệ sinh thùng dầu và bảo dưỡng 40,000 km mà vẫn bị hiện tượng ù (tiếng ù ,uuuuu kéo dài). Bác có cao kiến hay kinh nghiệm chỉ bảo nhé. Hay đây có phải bệnh thâm niên của máy dầu sau khi chạy một thời gian, cảm ơn Bác nhiều.
Gì vậy, máy dầu thì làm gì có bugi mà làm vệ sinh?
Đặc trưng máy dầu ở tốc độ thấp thường bị ù và ỳ, chạy trên 30km thoát máy là hiện tượng ù và ỳ sẽ mất.
Giải pháp là mở nhạc và kích hoạt chế độ khử ù của động cơ, cái này xem hướng dẫn xử dụng có hướng dẫn cách làm.

Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Kiểm tra ...trước hết : 4 bạc đạn bánh xe trước sau, như bạn nói có lẽ là 2 bánh sau xem có mòn không (mở ra xem) đây là phénomène de résonance // không biết phải là cộng hưởng không ? Sau đó tính tiếp . Thân !
Đặc trưng máy dầu ở tốc độ thấp thường bị ù và ỳ, chạy trên 30km thoát máy là hiện tượng ù và ỳ sẽ mất.
Giải pháp là mở nhạc và kích hoạt chế độ khử ù của động cơ, cái này xem hướng dẫn xử dụng có hướng dẫn cách làm.
Gọi là bougie đốt nóng
nó dành cho xe dầu và rất ....hiếm khi thay

Tập Lái
16/10/19
20
8
3
Giải pháp là mở nhạc và kích hoạt chế độ khử ù của động cơ, cái này xem hướng dẫn xử dụng có hướng dẫn cách làm.ca
Cảm ơn Bác, vệ sinh buồng đốt Bác ah.

Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
À , theo em kinh nghiệm thì có lẽ đúng là 2 bạc đạn phía sau, em từng đi ford và thường bị .. 2 bánh sau (nó hình côn) cho nên .... (kh biết chạy lẹ thì nó có bành ra kh ? tiện hỏi luôn)

Tập Lái
16/10/19
20
8
3
Cảm ơn bác. Bác biết chỗ nào trong hướng dẫn chỉ nhỉ ? Em tìm chưa ra. Cảm ơn.

Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Cảm ơn bác. Bác biết chỗ nào trong hướng dẫn chỉ nhỉ ? Em tìm chưa ra. Cảm ơn.
Xe mới mua thì không có tiếng ồn, sau một thời gian có tiếng ồn sao lại có sách chỉ ? Vậy bạn có hỏi vụ bạc đạn chưa vậy ?

Tập Lái
16/10/19
20
8
3
Xe mới mua thì không có tiếng ồn, sau một thời gian có tiếng ồn sao lại có sách chỉ ? Vậy bạn có hỏi vụ bạc đạn chưa vậy ?
Bạc đạn e nhờ hãng đã kiểm tra, OK bác ah.