Hạng D
1/2/07
1.105
282
83
Re: New Ford Focus 2013 - Chia sẻ thông tin

Linh_SGN nói:
Bác ấy ko thấy nó hoạt động nên mới hỏi đó bác..
Em còn lúa ác.. Vợ cả hỏi bấm nút Paralel parking support chỗ nào anh??<== đứng hình ..lục manual của hãng thì chỉ cụm kiếng chiếu hậu giữa..vô canbin nhìn hoài ko bit nút nào lun..Ack
Cái nút này nếu em ko nhầm thì nằm trước cần số thì phải

Hạng D
19/9/12
1.139
166
63

Linh_SGN nói:
HoangLongTGT nói:
Em tưởng active stop lúc nào cũng On rồi. Bác Ga Con chỉ cho cách sử dụng tình năng này đi em đỡ phải đọc sách.
Em còn lúa ác.. Vợ cả hỏi bấm nút Paralel parking support chỗ nào anh??<== đứng hình ..lục manual của hãng thì chỉ cụm kiếng chiếu hậu giữa..vô canbin nhìn hoài ko bit nút nào lun..Ack
@HoangLongTGT: tính năng này hoạt động khi bác đang không rà thắng (#1) và xe đang di chuyển dưới tốc độ 30km/h (#2) ==> khi có vật cản phía đầu hoặc bên hông mà có khả năng xảy ra va chạm thì xe sẽ tự thắng full stop rất gấp và sẽ nhả thắng sau 2 giây ==> bác phải là người chủ động đạp thắng trong vòng 2 giây đó nếu không xe sẽ tiếp tục di chuyển :D nói ra thì tính năng này rất đơn giản nhưng vô cùng hữu hiệu, nhất là bà xã em lái thì hơi yếu nên cứ bị hoài thôi.....
Với tính năng này thì khi bác vào vòng xoay thì nó thường không hoạt động vì bác đang rà thắng ==> tính năng này cứu em mấy lần, một lần trên cầu đi vào bán đảo Thanh Đa: đang đạp gas tăng tốc lên dốc cầu thì ông nội xe gắn máy cắt ngang đầu, xe tự thắng chứ nếu không là hốt nguyên con rồi vì em đang tăng tốc để lên dốc ;) những lúc ấy mới thấy đáng đồng tiền bát gạo.
Thêm một điều lưu ý nữa là tính năng Active Stop này chỉ xảy ra trong 1 lần đề máy xe ==> sau khi xảy ra rồi thì trong suốt quá trình máy xe vẫn nổ sẽ không có Active Stop nữa, bác buộc lòng phải tắt máy để đề máy lại để có lại Active Stop ==> câu hỏi của em ở trên là có thể bật lại tính năng đó khi không cần tắt máy hay không? Em toàn nói bà xã phải canh dừng đèn đỏ thì tắt máy bật lại, rất phiền.

@LinhSGN: ngay dưới LCD của dàn máy lạnh có 4 cái nút, Auto Parking và Assist Parking là 2 cái nút bìa phải :)
Sát bìa phải - Assist Parking: chế độ này sẽ tự động bật lên nếu bác cài số R và bật toàn bộ sensor trước sau của xe để hỗ trợ bác parking trước/sau - trên LCD ở giữa sẽ hiện các vạch xanh/vàng/đỏ để báo động khi bác di chuyển quá gần. Em thấy là sensor trước "vô cùng nhạy" nên bác lưu ý vì đôi lúc dễ giật mình với nó.
Nút thứ 2 từ phải qua - Auto Parking: khi bật tính năng này lên thì xe sẽ mặc định sensor phía tay phải của xe để tìm spot ==> nếu bác muốn xe tìm spot phía tay trái thì đánh xi nhan trái nhé. Miễn sao bác đánh lái sao cho kiếng xe của bác cách xe trong lề khoảng 50cm là xe đã có thể spot được và bác cứ làm theo hướng dẫn trên màn hình là được (lưu ý trong lúc lùi vào chỗ đỗ tự động, có một đoạn vô cùng nguy hiểm là khi xe đang lui, em phát hiện là xe lui khá sát xe sau nên bác phải kềm thắng cho tốt, khi xe yêu cầu STOP & FORWARD thì phải ngưng ngay). Nếu đúng thao tác thì chỉ mất khoảng vài giây là đậu ngay ngắn với tính năng này trong khi mấy xe khác còn phải canh tới canh lui....

Em biết có vậy nên chia sẻ với 2 bác.....

Hạng D
20/6/12
1.516
539
113
Q3, TPHCM

sieuxecuibap nói:
Phủ gầm là để cách âm hay bảo vệ gầm vậy bác?
Phủ gầm thì ngoài cách âm ra còn bảo vệ cho xe Bác ko bị mùi, dễ vệ sinh, ....hơn Bác ah.

• Like
Reactions: FF2011
Hạng B2
8/5/13
171
24
18
HCMC

ga_con_tap_lai nói:
Linh_SGN nói:
HoangLongTGT nói:
Em tưởng active stop lúc nào cũng On rồi. Bác Ga Con chỉ cho cách sử dụng tình năng này đi em đỡ phải đọc sách.
@HoangLongTGT: tính năng này hoạt động khi bác đang không rà thắng (#1) và xe đang di chuyển dưới tốc độ 30km/h (#2) ==> khi có vật cản phía đầu hoặc bên hông mà có khả năng xảy ra va chạm thì xe sẽ tự thắng full stop rất gấp và sẽ nhả thắng sau 2 giây ==> bác phải là người chủ động đạp thắng trong vòng 2 giây đó nếu không xe sẽ tiếp tục di chuyển :D nói ra thì tính năng này rất đơn giản nhưng vô cùng hữu hiệu, nhất là bà xã em lái thì hơi yếu nên cứ bị hoài thôi.....Với tính năng này thì khi bác vào vòng xoay thì nó thường không hoạt động vì bác đang rà thắng ==> tính năng này cứu em mấy lần, một lần trên cầu đi vào bán đảo Thanh Đa: đang đạp gas tăng tốc lên dốc cầu thì ông nội xe gắn máy cắt ngang đầu, xe tự thắng chứ nếu không là hốt nguyên con rồi vì em đang tăng tốc để lên dốc ;) những lúc ấy mới thấy đáng đồng tiền bát gạo.Thêm một điều lưu ý nữa là tính năng Active Stop này chỉ xảy ra trong 1 lần đề máy xe ==> sau khi xảy ra rồi thì trong suốt quá trình máy xe vẫn nổ sẽ không có Active Stop nữa, bác buộc lòng phải tắt máy để đề máy lại để có lại Active Stop ==> câu hỏi của em ở trên là có thể bật lại tính năng đó khi không cần tắt máy hay không? Em toàn nói bà xã phải canh dừng đèn đỏ thì tắt máy bật lại, rất phiền. @LinhSGN: ngay dưới LCD của dàn máy lạnh có 4 cái nút, Auto Parking và Assist Parking là 2 cái nút bìa phải :)Sát bìa phải - Assist Parking: chế độ này sẽ tự động bật lên nếu bác cài số R và bật toàn bộ sensor trước sau của xe để hỗ trợ bác parking trước/sau - trên LCD ở giữa sẽ hiện các vạch xanh/vàng/đỏ để báo động khi bác di chuyển quá gần. Em thấy là sensor trước "vô cùng nhạy" nên bác lưu ý vì đôi lúc dễ giật mình với nó.Nút thứ 2 từ phải qua - Auto Parking: khi bật tính năng này lên thì xe sẽ mặc định sensor phía tay phải của xe để tìm spot ==> nếu bác muốn xe tìm spot phía tay trái thì đánh xi nhan trái nhé. Miễn sao bác đánh lái sao cho kiếng xe của bác cách xe trong lề khoảng 50cm là xe đã có thể spot được và bác cứ làm theo hướng dẫn trên màn hình là được (lưu ý trong lúc lùi vào chỗ đỗ tự động, có một đoạn vô cùng nguy hiểm là khi xe đang lui, em phát hiện là xe lui khá sát xe sau nên bác phải kềm thắng cho tốt, khi xe yêu cầu STOP & FORWARD thì phải ngưng ngay). Nếu đúng thao tác thì chỉ mất khoảng vài giây là đậu ngay ngắn với tính năng này trong khi mấy xe khác còn phải canh tới canh lui.... Em biết có vậy nên chia sẻ với 2 bác.....

Cám ơn bác nhiều nhé..để em chui vô xe ngó phát.. :)

Hạng B2
9/4/13
124
47
28
46

Cảm ơn bác Ga Con nhiều, thông tin của bác rất hay.

Hạng B2
8/5/13
171
24
18
HCMC

Em vừa phủ sàn, share cho các Bác tham khảo..

Tháo ghế

Ford Focus - Chia sẻ thông tin (Update)

Hạng B2
8/5/13
171
24
18
HCMC

Phủ sàn, típ theo...

Tháo ngàm để lót miếng phủ và đo chính xác..

Sau khi đo đạc, Bác thợ may các mép để hoàn thiện và chặn cát, nước..

Chèn thêm các miếng dính để sàn ko chay tới chạy lui

Hoàn thành phần gia công

Ráp vào

Thiệt liền lạc, ngay cả các góc cua, tuy nhiên sẽ còn hơi lùng bùng... Theo hướng dẫn của Bác thợ thì khi mình chạy xe, mở máy lạnh nó sẽ co lại ôm sát sàn...

Khuyến mãi thêm hình cây hàng vừa dc 1 Bác tặng dành để thủ trên xe.. Có kèm đèn pin và chế độ đèn cứu hộ..

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: FF2011
Hạng B2
9/4/13
124
47
28
46

Bác post thêm mấy tấm hình khi lắp hoàn thiện cho EA coi đi.

Hạng B2
8/5/13
171
24
18
HCMC

HoangLongTGT nói:
Bác post thêm mấy tấm hình khi lắp hoàn thiện cho EA coi đi.

Hình này là hoàn thiện đó bác, chụp vầy để thấy sự liền lạc từ ghế trước ra băng sau..

Để em chụp típ phần ráp vô rồi trình các Bác luôn ah

Hạng D
19/9/12
1.139
166
63

Tiếp tục đi bác :) nhưng phủ thế này mấy miếng nylon nó làm hôi xe dữ lắm, phải không bác?
Xe bác Linh màu xám bạc à.... :)