Tập Lái
27/5/17
13
21
3
Ford focus-Nên không?

Chào các bác

Em dự tính trong tháng 8 này sẽ rước con ngựa sắt mới sedan hạng C. Tiêu chí của em khi chọn ngựa là: sự an toàn, sức đề kháng tốt để trong quá trình sử dụng nó ít bị hắt hơi sổ mũi, tiện nghi đủ dùng. Em không quan tâm đến việc sau này sẽ bán lại lời hay lỗ. Qua tự vấn bản thân, em đã chọn được ba gia đình là: nhà Toy, Ford, và Mazda của anh Hải để dạm ngõ hòng mong bén duyên để cùng em đi chặng đường sắp tới (em không thích ngựa xuất thân từ giống xứ Kim Chi)[pagebreak][/pagebreak]

Sau khi đến từng nhà, chạm mặt từng em, và tự vấn lương tâm em đã nghiêng về Focus Sedan giòng giống gia đình nhà Ford. Tuy nhiên, do còn một chút lăn tăn nên rất mong các bác ĐÃ VÀ ĐANG SỞ HỮU FOCUS loại này cho em ít lời khuyên để em có thể mạnh dạn rước em nó về nhà. Cụ thể:

1/ em nó có hay bị hắt hơi sổ mũi?

2/ hay bị bệnh gì trong quá trình sử dụng?, và

3/ em có nên kết duyên với nó không (so với hai nhà kia)?

Em biết, trên diễn đàn này có nhiều chủ đề về em nó, trong đó có hẳn một topic dài hơn 330 trang nhưng do em không có nhiều thời gian để đọc hết, nên kính mong các bác thông cảm và cho em ít lời khuyên như đã nêu ở trên.

Nhân đây, em cũng xin kể sơ về quá trình em đi dạm ngõ từng gia đình.

Em tới nhà Ford đầu tiên. Sau khi nhìn, ngắm, sờ, bóp, họ cho em cưỡi con forcus 5 doors vì không có sedan để thử. Em chỉ được "ấy" trong khoảng 30 phút trên quãng đường khoảng 5 km từ nhà họ ra đại lộ Võ Văn Kiệt rồi trở về, vì khi đó là cuối giờ chiều và... xe sắp hết xăng. Em thì muốn "ấy" lâu hơn, sẵn sàng tự tiếp thêm nhiên liệu nhưng có vẻ họ không muốn. Quãng đường thử không dài, nhưng cảm nhận của em khi được cưỡi lên em ấy là sướng. Bên cạnh đó, do đã từng lái Escape nên em có thể an tâm về khả năng chạy, đánh lái của con cái nhà Ford. Tuy nhiên, nếu được ấy lâu và dài hơn sẽ làm em thỏa mãn hơn. Điều ấn tượng nhất của em ngày hôm đó là bạn sell thật thà bảo rằng cậu ta...không biết lái xe, và hiện giờ mới đang đi học lái dù trước khi về đầu quân cho nhà Ford bạn ấy đã từng làm cho vài gia đình danh tiếng khác tại Hồ Chí Minh

Hôm sau em tới nhà Toy. Tiếp em là một sell gái nhìn khá xinh. Họ cũng cho em sờ, nắn, hôn hít em Altis 1.8 do không có em 2.0. Tiếc rằng gia đình này không có sẵn con cái để cho em cưỡi thử. Bạn sell nói nếu em muốn thì họ sẽ bố chí cho em "ấy" vào hôm sau. Việc này làm em thất vọng, vì đã mất công sức và thời gian để tới nhà họ mà không đạt được mục đích. Nếu chỉ thỏa cái cảm giác nhìn và sờ thì em đã không phải mất công đi như thế. Ấn tượng của em về Altis là nó rộng rãi hơn focus, ngoài ra thì ...không có gì

Cuối cùng, em tới nhà Mazda trong một chiều mưa (em toàn đi dạm ngõ buổi chiều vì không có thời gian). Nội thất của Mazda3 mới nhìn đẹp, hiện đại nhất so với hai em nhà kia (theo đánh giá của em thì không kém so với con cái của các gia đình trâm anh đến từ nước Đức danh tiếng). Nó khiến em vừa vuốt ve vừa rên rỉ, hít hà vì sướng. Tuy nhiên, đến khâu quan trọng nhất, mong đợi nhất là "ấy thử" thì ...chán, do không có sẵn ngựa để cưỡi. Bạn sell bảo "bên em chỉ tập trung lái thử vào ngày thứ 7, nếu a muốn thì hôm đó ghé qua". Để an ủi em, sell bảo giờ đang có con CX5 ngoài cửa, nếu a muốn thì "ấy" thử, nhưng chỉ lái trước cửa showroom thôi. Tưởng nghe nhầm, em hỏi lại thì bạn sell lặp lại y chang. Không biết các bác sao, chứ em nghĩ cho lái thử xe với quãng đường khoảng 40 mét thì chắc chỉ có ...anh Hải, nên em đã từ chối. Tuy nhiên, việc này không phải lý do khiến em không chọn nhà Mazda. Nguyên nhân chính là vì cá nhân em có gì đó chưa thật sự an tâm đối với gia đình này, dù được thông báo rằng đã tăng thời gian bảo hành từ 3 lên 5 năm.

Lan man hơi nhiều để các bác thấy là em thật sự muốn sắm ngựa, nên rất mong các bác tư vấn như tiêu đề em đã nêu. Theo em, xe chỉ là phương tiện và em cũng "yêu" xe. Nhưng tình yêu của em không đủ lớn để có thể gọi nó là "vợ hai", mà chỉ đơn giản là "Ngựa sắt" mà thôi.

Hạng C
27/8/14
905
1.194
93
TP.HCM
Focus tuyệt đó bác thớt, có cả tự động de vào bãi nữa, chỉ có focus mới có tự động đó..
Như e nè thích Fiesta 1.0 sp hơn, nhưg chức năng đó thì ko có cũg hơi b`:(...Nhưg vẫn thích :D
Focus cũng là lựa chọn hay cho bác tài nam:)

Hạng B1
13/4/17
56
58
18
45
Lào Cai-Việt Nam
Tui cũng chỉ nghe nói chứ chưa từng được sờ vào và cũng so sánh nhiều em khác, em được chạy, em được sờ nhưng chốt lại là Focus, và em đã hạnh phúc với em nó đã được chừng này. Đôi khi thấy sướng vì phát hiện ra cái tính năng gì đó mặc dù nó đã có sẵn nhưng em lười khám phá, chỉ đổ xăng và chạy, hi hi

Attachments

Hạng B1
4/6/17
99
177
58
41
Mình từng đi Mazda 3 2015, mình khá hài lòng với em nó. Ngoài trừ việc cách âm hơi kém và bản 1.5 không đủ sướng. Mình đã xem thử em Focus, không bàn ghế lái nhưng ghế sau thì rất tệ. Khi bạn đi với gia đình bạn sẽ thấy nó hạn chế. Chưa kể, nội thất không tốt.

Mình nghĩ Mazda 3 nó làm thoả mãn được người lái lẫn người đi cùng nhưng nên mua bản 2.0. Cảm giác lái em ấy ổn, một số người nói giống BMW mình nghĩ giống khoảng 70-80%.

Điểm không hài lòng nhất là anh Hải hơi cạn tình với anh em mua trước, vì mua sau thì giá rẻ hơn và mua trước thì mất giá trầm trọng. Trừ điểm đó, mình nghĩ Mazda 3 ổn. Tuy nhiên, nếu bạn tính Focus, mình nghĩ nên ráng quất em Sedan D, Mazda 6 mới đi. Cảm nhận tốt hơn nhiều Sedan C.

Hạng D
3/2/17
3.545
4.544
113
Quan trọng là bác cưỡi thử thấy thích là đc rồi
Chứ m3 forcus elantra k3 hay cruze civic đều có ưu nhược điểm hết
Còn nếu thiên về cảm giác lái mà cố ... đc thì civic đi bác
;)

Hạng C
27/8/14
905
1.194
93
TP.HCM
Tui cũng chỉ nghe nói chứ chưa từng được sờ vào và cũng so sánh nhiều em khác, em được chạy, em được sờ nhưng chốt lại là Focus, và em đã hạnh phúc với em nó đã được chừng này. Đôi khi thấy sướng vì phát hiện ra cái tính năng gì đó mặc dù nó đã có sẵn nhưng em lười khám phá, chỉ đổ xăng và chạy, hi hi
Có rồi thử đỗ xe vào bãi = chức năng tự động coi đã & dễ sử dụng ko? Sẵn chia sẻ lên cho m.n biết vs! Tại mìh cũg muốn tìm hiểu 1 chút.Tks bác!

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: thamtubang
Hạng C
27/8/14
905
1.194
93
TP.HCM
Quan trọng nhất bác mua đc xe thì truyền anh em tí kinh nghiệm trả giá nhé bác, em cũng đang muốn mua xe và cần tí kinh nghiệm trả giá ạ, xưa 2009 mua 2 chiếc Ford new mà mua đúng giá niêm yết luôn, nhắc tới giờ vẫn thấy ngu ạ
..Uả cho mìh hỏi thêm tí, nếu mìh vào trực tiếp các hãng Ford như ở Trường Chinh - Kinh Dương Vương v.v...mua luôn, mà có trả giá đc nữa hả bác? (Mà hãng có chịu bớt cho mìh ko?...sợ bị :confused:)
Tại bữa có đứa e mua chiếc In ở hãng Toy T.H.Đạo 1 đồng cũng ko bớt...
E cũg muốn biết thêm kih nghiệm, tks!

• Like
Reactions: manhquy