Hạng B2
8/9/04
139
0
16
www.customs.gov.com
Thưa các bác!!! Sáng nay trong lúc chè cháo và đọc báo Tiền phong số 246 em thấy có bài báo nói về chiếc Mondeo (BKS:29S 7867) đã va chạm với tàu S8 hồi 14h45 ngày 24/6/2004 TPHCM được kéo đẩy qua nhiều phố trong đó có phố Nguyễn Du (Hà nội) nên em lên thông báo với các bác để các bác biết mà đọc.

Thông tin có thể tóm tắt như sau:
Chiếc xe này bị tàu hỏa đâm khi băng qua giao lộ không rào chắn thuộc đường Trần Khát Chân. Xe bị tàu kéo lê đi xa hơn 10m, văng ra quay theo quán tính nhiều vòng, húc đổ cột bê tông, va đổ tường nhà dân. Cú va chạm này làm hông trái và đuôi xe hỏng nặng (có ảnh nhưng em chưa kiếm được). Đặc biệt hơn trong khi va chạm mạnh như thế các túi khí của em này vẫn chẳng thấy bật ra.

Đó là một số cái em vừa đọc được, up lên cho các bác cùng đọc và suy ngẫm. Bác nào đang định mua MONDEO 2005 (thêm 2 cái LCD) thì cũng dừng laị đọc đã nhé. :)

Em kiếm được cái đường link có cả ảnh, mời các bác xem:
http://www.vietnamnet.vn/xahoi/doisong/2004/12/354327/

Last edited by a moderator:
Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam
RE: Ford Mondeo tai nạn tại TP HCM đã ra đến Hà Nội

tui nghĩ tụi ford vn "treo đầu dê trẻ bán thịt chó già" rồi.

có phải túi khi không hoạt động vì thiếu "sensor installed" không? Chứ nhìn hình chiếc xe mondeo nát như tương thì túi khí phải hoạt động chứ (!).

nhưng sau cùng tui cũng có 1 góp ý: an toàn hay không là 90% do người lái xe, ai biểu vượt ẩu qua đường xe lửa đang chạy, muốn thử thắng xe lửa hay muốn tò mò xem tui khí khi bung ra như thế nào hả? .... hehe , Em hổng dám đâu ...........

Hạng B2
1/12/04
152
22
18
50
LA

[8|]

Tập Lái
9/7/04
28
0
0
Sài Gòn

Các cao thủ trong 4R bình lựng xem lời giải thích của Ford VN về việc túi khí không bung ra có hợp lý hay không hay chỉ là lý sự cùn ???

Bim
Hạng B2
30/7/04
113
1
0
Hà Nội

Tôi cho đây là lỗi kỹ thuật nặng của Ford VN, tôi đã thấy nhiều xe khác bị tai nạn nhẹ hơn (bị bẹp sơ sơ cửa và đầu xe, mất gương thôi) nhưng bung ra đến 2-3 cái túi khí, như xe này đâm trực diện đến 2 lần vào tàu hoả và cột bê tông mà ko bung thì tệ quá.

Tôi ko biết vấn đề có phải chỉ ở cái túi khí hay sensor hay không, giá thành túi khí vô lăng khoảng trên dưới 10 triệu, giá thành cái sensor khoảng 15-20 triệu, xét ra dưới 2.000usd một bộ túi khí hoàn chỉnh. Xét toàn bộ 6 cái thì chắc dưới 10.000usd. Liệu đây có phải là vấn đề?

Ở nước khác thì hàng chục nghìn xe đã phải bị thu hồi rồi, nếu thế thì nhà máy Ford ở đây phải đóng cửa, nợ nần, điều này thì chắc ko chỉ Ford mà CP VN cũng ko mong muốn.

http://www.vietnamnet.vn/xahoi/doisong/2004/12/354320/

Cách thức xử lý của CA cũng ko có gì lạ, có thể vin vào "ảnh hưởng đến trật tự an toàn giao thông" để bắt chủ xe bóc chữ mới được về. Nhưng tôi nghĩ đây là lĩnh vực VN thiếu luật nhỉ: cái ông Piaggio X9 dán chữ lên xe ông ấy thì chỉ bị gara Piaggio tẩy chay thôi chứ CA có nói gì đâu. Và cũng cần có luật quy định hình thức phản đối của người tiêu dùng sản phẩm chứ.

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh

Các bác phải xem con này là 2.0 hay 2.5, vì 2.0 chỉ có 2 túi khí đằng trước, do đó đâm ngang hông túi khí sẽ không bung, còn nếu là 2.5 thì có 2 túi khí, 2 cái ở đằng trước, 4 cái ở 2 bên hông. Nếu đúng là 2.5 thì Ford mất điểm to rồi.

Trích đoạn: minhtit

Các bác phải xem con này là 2.0 hay 2.5, vì 2.0 chỉ có 2 túi khí đằng trước, do đó đâm ngang hông túi khí sẽ không bung, còn nếu là 2.5 thì có 2 túi khí, 2 cái ở đằng trước, 4 cái ở 2 bên hông. Nếu đúng là 2.5 thì Ford mất điểm to rồi.

Con này là 2.5 V6 ảnh đây các bác http://www.vnn.vn/xahoi/doisong/2004/12/354327/ phát này để coi thằng Ford nói sao...nhưng mà Mông dau 2.5 đời trưóc có mấy túi khí nhỉ, iêm tưởng chỉ có đời mới ra mới có 6 túi chứ??? Mà nhình cái ảnh em nó cắm đầu vào tường thế mà thằng Ford vẫn kêu là chưa đủ mạnh để túi khí bung thì iem cũng vái cả nhà bác Ford...:mad:

Hạng C
24/3/04
594
881
93
56
Biên Hòa - Vietnam

Hình đây bác ạ http://www.vnn.vn/dataimages/original/images273263_xe_hoi_2.jpg

Hạng B2
20/7/04
167
11
18

Có trường hợp nào cái sonsors và túi khí bị hỏng khi bị va chạm mạnh theo hướng nàm ngang không nhỉ? Em sợ khi cái tàu nó húc ngang vào quá mạnh nên hệ thống bảo về bị tê liệt hoàn toàn [8D]

Em đồng ý với bác Bim, người tiêu dùng mình có quyền phản đối nhưng lại bị các qui định khác chi phối. Như trường hợp này, nếu không có đám đông đi sau làm náo loạn đường phố thì CA không có lý do gì để bắt chủ xe gỡ chữ ra được.

Còn việc trả lời khách hàng chắc do mấy tay người Việt trong LD phụ trách, cho nên....chuối thế đấy!