Hạng F
Thành viên BQT
8/6/16
5.628
12.529
113
Sài Gòn
Ford Việt Nam lên tiếng về xe nhập khẩu không đạt chuẩn khí thải
Đại diện hãng xe Ford Việt Nam cho biết gần đây hãng có nhập về Việt Nam 4 xe ô tô để thử nghiệm tìm hiểu quy trình kiểm tra mới tại Việt Nam theo Nghị định 116; trong đó có 2 mẫu xe Ford Everest và Ford Ranger không đạt tiêu chuẩn về khí thải.[pagebreak][/pagebreak]
Cụ thể, số xe này bao gồm: 1 xe Everest và 2 xe Ranger nhập khẩu từ Thái Lan, 1 xe Ford Explorer nhập khẩu từ Mỹ. Tuy nhiên, khi đưa đi kiểm tra khí thải tại Trung tâm khí thải của Cục Đăng kiểm Việt Nam thì có 1 xe Everest và 1 xe Ranger nhập khẩu từ Thái Lan là không đạt tiêu chuẩn về khí thải. Theo đó, 2 mẫu xe không đạt về chất lượng bảo vệ môi trường tiêu chuẩn khí thải Euro 4, có nồng độ HC + NOx là 0,518g/km (lớn hơn quy định 0,460g/km), nồng độ NOx 0,472g/km (lớn hơn quy định 0,390g/km). Và 2 mẫu xe còn lại đều đạt yêu cầu kiểm tra theo quy định mới và đã được cấp phép nhập khẩu theo quy định mới.​
Đại diện Ford Việt Nam cho biết 4 xe trên chỉ là xe mẫu nhập về để kiểm định theo quy trình mới chứ không phải xe thương mại. 2 mẫu xe không đạt chuẩn vẫn trong quá trình thử nghiệm nhiều điều kiện khác nhau. Cũng theo vị đại diện hãng Ford này, các dòng xe của hãng có cả phần cứng và phần mềm, trong đó phần mềm là phần mở, có thể điều chỉnh các thông số kỹ thuật để đáp ứng các điều kiện khác nhau. Do đó, 2 mẫu xe chưa đạt này vẫn còn đang trong quá trình kiểm định.​
Trong năm 2017, Bộ Giao thông Vận tải đã có chỉ đạo thực hiện nghiêm việc kiểm soát khí thải đối với ô tô nhập khẩu. Theo đó, Cục Đăng kiểm Việt Nam và các doanh nghiệp nhập khẩu, sản xuất lắp ráp ô tô triển khai thực hiện nghiêm quy định về tiêu chuẩn khí thải, cam kết bằng văn bản thực hiện tái xuất ô tô nếu không hoàn thành các thủ tục hải quan, đăng kiểm. Mục tiêu của các tiêu chuẩn này là để loại trừ mẫu xe gây ô nhiễm. Đây là động lực và cả áp lực lên các hãng nhằm tạo ra những chiếc xe đạt những tiêu chuẩn Euro.​
Ford Việt Nam lên tiếng về xe nhập khẩu không đạt chuẩn khí thải Ford Việt Nam lên tiếng về xe nhập khẩu không đạt chuẩn khí thải Ford Việt Nam lên tiếng về xe nhập khẩu không đạt chuẩn khí thải Ford Việt Nam lên tiếng về xe nhập khẩu không đạt chuẩn khí thải
Theo: Tổng hợp​

Hạng D
23/8/08
3.135
1.829
113
45
quá NOx thì chỉnh phần mềm thế nào nhỉ! SCR nó gắn độc lập mà, hay Ford dùng công nghệ gì đặc biệt khác chăng.

Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
Đại diện Ford Việt Nam cho biết 4 xe trên chỉ là xe mẫu nhập về để kiểm định theo quy trình mới chứ không phải xe thương mại. 2 mẫu xe không đạt chuẩn vẫn trong quá trình thử nghiệm nhiều điều kiện khác nhau.
Nếu vậy mấy chiếc xe bán trc đây thì sao các bác?

Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Tiêu chuẩn Việt Nam mà cũng không đạt được nữa à, Tệ quá vậy Ford.

Hạng D
24/3/13
2.317
2.194
113
Em không rành kỹ thuật ô tô lắm nhưng tin chắc những lời giải thích của Ford là ngụy biện . Xe ko đạt Euro4 mà bảo chỉ cần điều chỉnh phần mềm , nếu thật đúng như vậy thì em xin kiếu ko vao giờ dám quan tâm đến xe ford nữa.
Tiêu chuẩn Việt Nam mà ko đạt đc thì xin lỗi các bác Ford đừng có rêu rao xe mình chất lượng hơn xe khác , nói thật chiếc Zotye của Tàu khựa mà còn đạt đc mà Ford ko đạt đc thì quá tệ

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Em không rành kỹ thuật ô tô lắm nhưng tin chắc những lời giải thích của Ford là ngụy biện . Xe ko đạt Euro4 mà bảo chỉ cần điều chỉnh phần mềm , nếu thật đúng như vậy thì em xin kiếu ko vao giờ dám quan tâm đến xe ford nữa.
Tiêu chuẩn Việt Nam mà ko đạt đc thì xin lỗi các bác Ford đừng có rêu rao xe mình chất lượng hơn xe khác , nói thật chiếc Zotye của Tàu khựa mà còn đạt đc mà Ford ko đạt đc thì quá tệ
Nên đõ kỹ lại bài viết nhé. Có 2 xe ranger tham gia đánh giá khí thải nhưng có 1 xe k đạt tức xe còn lại vẫn đạt. Bạn lý giải sao vấn đề này? Ford cố tình trộn xe đạt với k đat?