Hạng B1
12/10/09
74
23
8
Em vừa đi test con Forester 2.0 XT , thấy cảm giác lái ok, chỉ lăn tăn mấy vụ : thiếu nhớ vịntris lái, gương chống chói, camera de quá nhỏ,... Nói chung là thích em này hơn đội Cx-5, Cr-V ,... Nhưng tối qua về cafe vơdi anh bạn mơi lấy con GLK-250 thì lại thấy lăn tăn :) . Mong các Cụ đã có kinh nghiệm chinh chiến các dòng này cho cin vài cao kiến. Em cám ơn !

Hạng B1
4/3/13
64
25
8
Em cũng đang trong tình trạng như bác, nhưng cũng lăn tăn GLK ở chỗ là kkhoong gian nọi thất hơi nhỏ, Nếu đi đường dài không biết có ổn không?? các bác đi GLK cho ý kiến với nhé. Ngoài ra Foerster XT không có dàn gió phía sau cũng là điều đáng tiếc. Haizzze

Hạng D
16/12/07
1.719
1.130
113
H.C.M.C
Đây là tình trạng chung của nhiều người đó bác.
Em xin đưa ra một số ý kiến đã được kiểm chứng người thật việc thật như sau :
.Forester
.Khung gầm chắc hơn khi đi vào những đoạn đường xấu
.Cách âm , thương hiệu không bằng Mer
.Yên tâm hơn vì xe nhập Japan 100%
. Có thể độ thêm theo ý
. Là xe an toàn nhất trong cùng phân khúc nhiều năm liền tại US
. Chế độ hậu mãi không bằng Mer.

• Like
Reactions: tung son and dragon
Hạng B1
4/3/13
64
25
8
Đây là tình trạng chung của nhiều người đó bác.
Em xin đưa ra một số ý kiến đã được kiểm chứng người thật việc thật như sau :
.Forester
.Khung gầm chắc hơn khi đi vào những đoạn đường xấu
.Cách âm , thương hiệu không bằng Mer
.Yên tâm hơn vì xe nhập Japan 100%
. Có thể độ thêm theo ý
. Là xe an toàn nhất trong cùng phân khúc nhiều năm liền tại US
. Chế độ hậu mãi không bằng Mer.
Bác cho em hỏi chi phí bảo dưỡng có mắc như Mercedes-Benz không bác

Hạng D
16/1/13
4.800
80.740
113
Chỉ có 2 điểm hơn là:

- Forester có cabin cho người lái cứng nhất trong các CUV (với tôi đó là điều tối quan trọng).

- Chi phí nuôi rẻ nhất trong các CUV (5 năm hơn không cần bảo dưỡng ngoài thay nhớt nơi mình muốn, thay các lọc khí khi dơ, thay bánh khi mòn, thay thắng khi mòn).

Mấy thứ khác thì tôi không so sánh vì nhà nghèo thì cần thứ bền bĩ mà chi phí nuôi nó ít nhất.

Hạng D
9/5/09
3.405
16.003
113
cái này đợi anh @dragon vô ý kiến là chuẩn nhất VN vì anh ây đã xài cả 2 loại

Hạng C
7/4/11
674
275
63
Vựa lúa Miền Tây
Theo em:
Subaru "Người rừng" so với Mer GLK 250:
- Cảm giác lái cực phê.
- Băng ghế sau rộng rãi thoải mái.
- Giá nhỉnh hơn chút
Các khoảng còn lại đều thua GLK, ngặc nỗi em lại khoái cảm giác lái mới khổ! :( :3dmong:

• Like
Reactions: Appledad
Hạng B1
9/8/06
64
60
18
Em vừa đi test con Forester 2.0 XT , thấy cảm giác lái ok, chỉ lăn tăn mấy vụ : thiếu nhớ vịntris lái, gương chống chói, camera de quá nhỏ,... Nói chung là thích em này hơn đội Cx-5, Cr-V ,... Nhưng tối qua về cafe vơdi anh bạn mơi lấy con GLK-250 thì lại thấy lăn tăn :) . !

Gương chiếu hậu của Forester có chống chói nhé ! Có điều công nghệ có vẻ hơi khác các xe khác. Đó là 1 cái lẫy nằm ngay sau gương. Khi bật cái lẫy này thì có vẻ mặt gương hướng lên trần xe. Nếu ban ngày thì thấy rất vô lý nhưng ban đêm thì ok, nhìn đằng sau rất rõ mà không bị chói nữa. Mới đầu tôi cũng thấy vô lý khi bật thử cái lẫy này vào ban ngày. Nguyên lý cụ thể của cái này thì tôi cũng không rõ, nhưng có vẻ như cái gương đó được cấu tạo để có 02 hình ảnh phản xạ lệch nhau vài độ thì phải : 1 ảnh phản xạ bình thường và 1 cái có chống chói.

Tôi cũng đã từng so kè GLK và Forester. Nếu vượt qua vấn đề thương hiệu thì không có gì phải bàn, GLK vừa nhỏ, chật và đặc biệt là gầm thấp nữa. Đi phía sau nhìn mít sệ không mê được ! Chấp nhận gầm thấp thì thà đi hẳn sedan như Bim 3 còn hơn . Về độ "lành" qua tham khảo thì có vẻ cũng không so được với Subaru. Nên nhớ Subaru hiện đang bán là lắp ráp ở Nhật nhé !

Về hình thức thì tùy gu cá nhân. Cá nhân tôi thấy hình thức GLK cũ còn có vẻ nam tính, có chút cảm tình. Nhìn bản GLK mới thú thực tôi không "tiêu hóa nổi". Nhìn cứ thấy ... "nhớt nhớt" " nhèo nhèo" như đang nhìn 1 giống hải sản, seafood nào ấy ! Tất nhiên đây chỉ là cảm nhận cá nhân thôi !

Nếu bác thật sự ưa đằng cấp Đức thì nên nhắm con BMW X3 hoặc không con Tiguan cũng được

Chỉnh sửa cuối:
DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
510
83
Mình vote cho BMW X3 :)

Gương chiếu hậu của Forester có chống chói nhé ! Có điều công nghệ có vẻ hơi khác các xe khác. Đó là 1 cái lẫy nằm ngay sau gương. Khi bật cái lẫy này thì có vẻ mặt gương hướng lên trần xe. Nếu ban ngày thì thấy rất vô lý nhưng ban đêm thì ok, nhìn đằng sau rất rõ mà không bị chói nữa. Mới đầu tôi cũng thấy vô lý khi bật thử cái lẫy này vào ban ngày. Nguyên lý cụ thể của cái này thì tôi cũng không rõ, nhưng có vẻ như cái gương đó được cấu tạo để có 02 hình ảnh phản xạ lệch nhau vài độ thì phải : 1 ảnh phản xạ bình thường và 1 cái có chống chói.

Tôi cũng đã từng so kè GLK và Forester. Nếu vượt qua vấn đề thương hiệu thì không có gì phải bàn, GLK vừa nhỏ, chật và đặc biệt là gầm thấp nữa. Đi phía sau nhìn mít sệ không mê được ! Chấp nhận gầm thấp thì thà đi hẳn sedan như Bim 3 còn hơn . Về độ "lành" qua tham khảo thì có vẻ cũng không so được với Subaru. Nên nhớ Subaru hiện đang bán là lắp ráp ở Nhật nhé !

Về hình thức thì tùy gu cá nhân. Cá nhân tôi thấy hình thức GLK cũ còn có vẻ nam tính, có chút cảm tình. Nhìn bản GLK mới thú thực tôi không "tiêu hóa nổi". Nhìn cứ thấy ... "nhớt nhớt" " nhèo nhèo" như đang nhìn 1 giống hải sản, seafood nào ấy ! Tất nhiên đây chỉ là cảm nhận cá nhân thôi !

Nếu bác thật sự ưa đằng cấp Đức thì nên nhắm con BMW X3 hoặc không con Tiguan cũng được

Hạng B1
9/8/06
64
60
18
Mình vote cho BMW X3 :)

Xin thưa với bác là bản X3 20i thì cũng không vọt bằng Forester đâu nhé mà đã hơn 2 củ to rồi ! Bản 28i thì có thể