Hạng D
31/1/13
1.879
2.596
113
Quận 12, TP. HCM
Gắn định vị cho ô tô nên gắn của hãng nào ok hay lắp đặt ở đâu ok có bác nào rành chỉ e với. Thanks.
Em lắp cho 20 chiếc xe vừa tải vừa du lịch của Công ty CP Định Vị Số, thấy xài 4 năm nay ổn, hợp chuẩn hợp quy, bảo trì nhanh có điều giá hơi cao (1 bộ 2.8tr)

• Like
Reactions: Billca
Hạng B2
4/9/14
112
65
28
48
Thành phố HCM
Re: Fortuner V nơi chia xẻ trung thực về trải nghiệm và kinh nghiệm sừ dụng

Mình đang sở hữu FT G 2013, có nhận xét:
1/. Xe rất tiết kiệm dầu : 5- 6.5l/100 km đường trường ( mặc dù theo NSX 7.4l/100 km )
2/. Êm, bánh lớn dễ vượt ổ gà, it bồng bềnh. cảm giác lái tốt
3/. Xe phù hợp với địa hình, tiêu chuẩn VN như leo lề, chỗ ngập nước, ổ gà.... Nói thêm không phải cứ nhiều option là tốt ( vì rất nhiều không dùng theo dịa hình VN ). Tiêu chuẩn thế giới chưa chắc phù hợp VN : như chống trơn trượt ( đường tuyết, euro 3,4.. ghế sưởi, mã lực lớn...cái thừa chắc chắn sẽ hư theo thời gian, còn phí tiền sửa.
4/. Giá xe FT gần giá thế giới nhất 35n - 50n ( cái này chỉ có toy làm được ), nước nào cũng vậy : thái, maylay, indo, ấn độ, lào, nam phi, achentina, .... thằng bạn ở cam nói vui vui mua FT cũng phải 40n, trong khi lux rx 350, 450, highlander, camry, mec, sonata, tucson, sf...chỉ 12n đến 18n là có, đồng ý xe cũ nhưng chất lượng đảm bảo 90% như mới., họ cho FT la luxury car nên cũng hãnh diện. trong khi ở vn thì ngược lại gấp 3 lần.,
5/. mình có đi showroom Thailan/Lào : gần như xe này đầy đường ( 6 loại , 4 dầu 2 xăng ), xe dầu thì mắc hơn xe xăng. Hilux thì có 18 loại, chạy rất nhiều ở ngoài đường, họ thích máy dầu hơn xăng vi tiết kiệm và không khó tính tiếng ồn như VN. xem như 1 tài sản, họ thì xem nhự 1 phương tiện.
Tóm lại vài tháng sử dụng, mình rất hài lòng với xe này, là lựa chọn đúng, không như ném đá bậy bạ về chiếc này : xe mình màu đen 51a613xx. tks

Bạn chạy thế nào mà nó báo 5-6.5 l/100km nhỉ, xe mình mới mua 12/2016 đến nay chạy dc 5000km, đồng hồ info báo 8.1/100km nó ko giảm dc thêm. Mình để ý thấy nó cũng ko chính xác lắm, bạn nào có thông tin chia sẽ thêm ko?

Hạng B2
23/1/14
116
38
28
E cần tìm bodykit trd cản sau fortuner bi bể cũng dc bác nào có ới e nhen

Hạng F
5/8/09
5.919
79
68
HCM
Em đồng ý với bác là chỉ chê mỗi việc tăng tốc của xe, còn lại so với nhu cầu của gia đình và yêu cầu căn bản thì chả chê vào đâu dc. Nhiều khi em nó bị ném đá quá cũng tội :d
Cá nhân em cũng đồng quan điểm với bác và các nhận định của bác về em nó. Tuy nhiên nếu mình đi quen chân ga vẫn có thể khắc phục phần nào độ ì khi tăng tốc (nhịp, nhồi ga, mớm ga trước khi tăng tốc để vượt chẳng hạn).
Hoàn toàn không nghe tiếng dội từ mặt đường, còn tiếng ồn động cơ, bác có thể dán thêm các gioăng cửa, gioăng D, gioăng P cho mấy cái khe hở thì bác sẽ bị ù tai vì quá yên tĩnh. (em có attach hình để bác xem).
Còn nói về lật thì thật sự với tầm tiền như thế mà các bác đòi an toàn như Lexus, Mer hay BMW thì hơi ngặt nghèo :) . Còn lại, Mazda (sedan, hatchback), Hond CRV đụng nhẹ cái lật hà rầm thì chả thấy ai phong thánh. Ăn thua cách chạy nữa, hình thức, tốc độ và nhiều yếu tố khác khi va chạm hay có tai nạn nữa.
Em tạm nhận định chủ quan về nhóm các bác chê, ném đá FT:
1. Là các bác chả có xe, chưa chạy FT bao giờ; toàn ngồi cào bàn phím.
2. Là các bác con nợ thành đạt, chỉ đi toàn Lexus, Mer, BMW
3. Là các bác antiToy; fan của các hãng xe phổ thông còn lại.

Thực sự em chỉ không vừa lòng với cái khả năng tăng tốc với hộp số 4 cấp của em nó thôi. Còn lại thì với điều kiện thu nhập của em, vậy là quá ổn. :)
Mỗi loại xe đều có chỗ để tự sướng với nhau các bác nhỉ?

Hạng D
24/3/13
2.321
2.194
113
Cá nhân em cũng đồng quan điểm với bác và các nhận định của bác về em nó. Tuy nhiên nếu mình đi quen chân ga vẫn có thể khắc phục phần nào độ ì khi tăng tốc (nhịp, nhồi ga, mớm ga trước khi tăng tốc để vượt chẳng hạn).
Hoàn toàn không nghe tiếng dội từ mặt đường, còn tiếng ồn động cơ, bác có thể dán thêm các gioăng cửa, gioăng D, gioăng P cho mấy cái khe hở thì bác sẽ bị ù tai vì quá yên tĩnh. (em có attach hình để bác xem).
Còn nói về lật thì thật sự với tầm tiền như thế mà các bác đòi an toàn như Lexus, Mer hay BMW thì hơi ngặt nghèo :) . Còn lại, Mazda (sedan, hatchback), Hond CRV đụng nhẹ cái lật hà rầm thì chả thấy ai phong thánh. Ăn thua cách chạy nữa, hình thức, tốc độ và nhiều yếu tố khác khi va chạm hay có tai nạn nữa.
Em tạm nhận định chủ quan về nhóm các bác chê, ném đá FT:
1. Là các bác chả có xe, chưa chạy FT bao giờ; toàn ngồi cào bàn phím.
2. Là các bác con nợ thành đạt, chỉ đi toàn Lexus, Mer, BMW
3. Là các bác antiToy; fan của các hãng xe phổ thông còn lại.

Thực sự em chỉ không vừa lòng với cái khả năng tăng tốc với hộp số 4 cấp của em nó thôi. Còn lại thì với điều kiện thu nhập của em, vậy là quá ổn. :)
Mỗi loại xe đều có chỗ để tự sướng với nhau các bác nhỉ?
Em bổ sung bác lý do quan trọng nhất làm em nó bị chê là vì nó hiệu Toy . Nếu em nó mà ko phải hiệu Toy thì chắc lên mây xanh mà ở rồi :)

Hạng F
5/8/09
5.919
79
68
HCM
Em bổ sung bác lý do quan trọng nhất làm em nó bị chê là vì nó hiệu Toy . Nếu em nó mà ko phải hiệu Toy thì chắc lên mây xanh mà ở rồi :)
Dạ thôi, em sợ nói như bác thì lại bị bảo là chủ nghĩa dân tộc cực đoan ạ! :)

Tập Lái
17/3/17
30
33
13
31
Mịn chạy ft máy xăng 2013 đi dc gần 8 vạn rồi. Nói chung là máy chạy êm k ồn ào, ít hỏng vặt, mỗi tội lên cao tốc mình k dám chạy nhanh vì xe khá bồng bềnh, xăng thì chạy đều ga khoảng 10 lít.máy bứt tốc khá yếu. Nhiều lúc k về số thấp cảm giác như bị khựng hụt lại. Rất nguy hiểm