Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Gắn loa Treble

Hạng B2
14/9/04
394
3
18
Em định lắp thêm 2 loa Treble nhỏ (loại hay gắn thêm vào dàn loa, âm ly )vào xe có được không các bác

Last edited by a moderator:
Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội
RE: Gắn loa chess

Gọi chính xác là loa TREBLE (loa tần số cao) bác à:D.
Bác có thể gắn thêm nhưng phải đảm bảo một số điều kiện sau:
- Trở kháng (Z=ohm) của loa phải lớn hơn hoặc bằng trở kháng ra của amply (ví dụ Z amply là 4 ohm thì Z loa phải từ 4 ohm trở lên, tốt nhất là trở kháng bằng nhau, công suất ra sẽ là lớn nhất, không bị méo tiếng).
- Công suất (P=watt) của loa phải tương đương công suất của amply (nếu P amply lớn hơn P loa: khi mở to loa sẽ hỏng, nếu P amply nhỏ hơn P loa thì ngược lại).
- Khi lắp loa treble bác nhớ phải lắp nối tiếp với 1 cái tụ điện khoảng 1 uF (loại không phân cực như tụ giấy, tụ dầu...) để nó chỉ cho tần số cao vào loa. Nếu không có tụ sẽ làm mất tiếng Bass và làm hỏng loa.
Nếu không rành về điện thì bác nên nhờ thợ kỹ thuật họ lắp cho, lỡ ra là teo cái Amply đó bác :)

• Like
Reactions: FordEsc
Hạng B2
14/9/04
394
3
18

cám ơn bác VTV , em hỏi để nói cho thợ điện biết, vì đôi khi các bác đó kiểu gì cũng chơi mà, túm lại là mua 2 cái Treble ở hàng âm ly ( hình như chỉ có 1 loại duy nhất) , bảo với thợ gắn cho tụ điện sau đó đưa cho thợ điện nối vào đằng trước hay đằng sau? ( vì xe em đàng sau có 2 lao, đằng trước cũng có như vậy, theo bác VTV thì gắn vào chỗ nào nghe hay hơn?

Tập Lái
11/6/05
40
0
0

Trích đoạn: nipimor

cám ơn bác VTV , em hỏi để nói cho thợ điện biết, vì đôi khi các bác đó kiểu gì cũng chơi mà, túm lại là mua 2 cái Treble ở hàng âm ly ( hình như chỉ có 1 loại duy nhất) , bảo với thợ gắn cho tụ điện sau đó đưa cho thợ điện nối vào đằng trước hay đằng sau? ( vì xe em đàng sau có 2 lao, đằng trước cũng có như vậy, theo bác VTV thì gắn vào chỗ nào nghe hay hơn?
tôi củng hay lo mọ mấy vụ này rồi,tốt nhất là thay tất cả loa trees nếu có điều kiện.KO thì bác đấu phía đằng trước phía dưới kính trước là hay nhất,vì cửa xe đã có loa(coi như loa trung),sau bác có loa siêu trầm(em đoán thế).LOa trees bác đấu phía trươc sẽ tạo được sư cân bằng âm thanh,nhất là bác đấu cho nó quay về phía cuối xe.

Hạng B2
14/9/04
394
3
18

Vâng em cũng thấy nhiều xe có gắn 2 cái treble nho nhỏ đằng trước, để trên table nghe âm thanh có được cải thiện hiện

Tập Lái
22/5/15
1
0
1
48
Mình cung muốn lắp thêm cặp loa treble trong xe yaris nhưng k biết loại nào hay. các bác có ai đả dùng rồi cho e lời khuyên