Hạng D
26/10/13
1.559
429
83
37
nhin qua hình ảnh kho mà chẩn đoán chính xác được, tốt nhất bác hãy tới hãng hoặc các garage gần nhà để kiểm tra chính xác

Tập Lái
14/4/15
12
2
3
34
Xe em cdx mới nổ máy có hiện tượng ko đều, một lúc sau máy nóng thì hết, như vậy là bị sao các cụ. Em đang nghi hệ thống xăng vì đề khi máy nguội nó kêu khoảng 4,5 giây mới nổ, nhưng khi máy nóng đề là ăn liền. Em nghe mấy người bảo nên vệ sinh hộp lọc xăng thừa, như vậy có đúng ko. Mọi người tư vấn dùm em

Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Xe em chạy chậm qua ổ gà, đường không bằng phẳng là có tiếng cọt kẹt. Em tìm hoài mà chưa ra.
Vô hãng kiểm tra khung gầm thì ok.
Chắc 1 vài con ốc nào đó trong xe bị lõng ?!
Có chổ nào kiểm tra vụ này không các bác?
Có thể xe bác bị kêu ron cửa, thường là hai cửa sau. Cái tiếng kêu này nhiều xe bị do xe bị vặn sườn và ron cửa miết lên sườn sẽ kêu tiếng cọt kẹt. Tiếng này rất khó khắc phục, tuy nhiên bác có thể giải quyết được 70-80%. Cách làm như sau:

1/ Bác mua cái ống canh nước của thợ hồ, loại ống trong to như đầu đũa. Bác mua khoảng 10m
2/ Tháo ron cửa (trên thân xe) để luồn cái ống nhựa vào bên trong để gia cố cái ron cửa
3/ Trên cái ron cửa có một chỗ nối, chỗ nối này thường ở vị trí bệ bước, bác luồn cái ống nước vào từ điểm này
4/ Để dễ luồn bác lấy RP7 xịt vào trong lòng cái seal

Sau khi luồn hết 1 vòng, thực ra là luồn mỗi bên một nửa vì rất khó để luồn 360 độ. Gắn seal vào. Lúc mới phải đóng cửa mạnh tay mới lock được, từ từ ống nhựa sẽ bẹp xuống và đóng cửa bình thường. Làm theo cách này bác sẽ giải quyết được 80% tiếng cọt kẹt đó, nó vẫn kêu nếu bác leo xiên lên vỉa hè nhưng khi chạy bình thường nó sẽ không kêu nữa kể cả đường mấp mô.

P/S: Chiếc cruze 2015 của em bị vụ này và luồn cái ống nước vào ron cửa sau hai bên giải quyết được kiếng cọt kẹt đó.

• Like
Reactions: N2D
N2D confirmed
Hạng C
28/3/11
868
2.086
93
Có thể xe bác bị kêu ron cửa, thường là hai cửa sau. Cái tiếng kêu này nhiều xe bị do xe bị vặn sườn và ron cửa miết lên sườn sẽ kêu tiếng cọt kẹt. Tiếng này rất khó khắc phục, tuy nhiên bác có thể giải quyết được 70-80%. Cách làm như sau:

1/ Bác mua cái ống canh nước của thợ hồ, loại ống trong to như đầu đũa. Bác mua khoảng 10m
2/ Tháo ron cửa (trên thân xe) để luồn cái ống nhựa vào bên trong để gia cố cái ron cửa
3/ Trên cái ron cửa có một chỗ nối, chỗ nối này thường ở vị trí bệ bước, bác luồn cái ống nước vào từ điểm này
4/ Để dễ luồn bác lấy RP7 xịt vào trong lòng cái seal

Sau khi luồn hết 1 vòng, thực ra là luồn mỗi bên một nửa vì rất khó để luồn 360 độ. Gắn seal vào. Lúc mới phải đóng cửa mạnh tay mới lock được, từ từ ống nhựa sẽ bẹp xuống và đóng cửa bình thường. Làm theo cách này bác sẽ giải quyết được 80% tiếng cọt kẹt đó, nó vẫn kêu nếu bác leo xiên lên vỉa hè nhưng khi chạy bình thường nó sẽ không kêu nữa kể cả đường mấp mô.

P/S: Chiếc cruze 2015 của em bị vụ này và luồn cái ống nước vào ron cửa sau hai bên giải quyết được kiếng cọt kẹt đó.
Cảm ơn "Bác sĩ" rất nhiều :), rất mừng khi có Bác trong cộng đồng Cruze nói riêng, Oto nói chung.
Em sẽ tiến hành theo "đơn thuốc" của Bác, hehe.

Chúc Bác và mọi người nhiều sức khoẻ.
Có dịp cho phép em mời ly cafe ạ.

Hạng B1
18/7/15
77
98
18
Cho em hỏi xe em cruze ls mua mới gần 2 năm, vừa rồi chở thằng cu nhà đi khám bệnh xong về vắt vô gara khoảng 2 tuần không sử dụng, hôm nay ra đề xe thì không nổ máy ( đề cả chục lần), em nghỉ bình yếu đem đi sạc về lắp vào đề củng không nổ, cho hỏi xe em bị bẹnh gì? em đang chờ mượn cái bình xe thằng em lắp vào thử, đèn đóm trên taplo bình thường chẳng thấy báo gì khác thường ah.

• Like
Reactions: luonglap82
Cho em hỏi xe em cruze ls mua mới gần 2 năm, vừa rồi chở thằng cu nhà đi khám bệnh xong về vắt vô gara khoảng 2 tuần không sử dụng, hôm nay ra đề xe thì không nổ máy ( đề cả chục lần), em nghỉ bình yếu đem đi sạc về lắp vào đề củng không nổ, cho hỏi xe em bị bẹnh gì? em đang chờ mượn cái bình xe thằng em lắp vào thử, đèn đóm trên taplo bình thường chẳng thấy báo gì khác thường ah.
Bác kiểm tra lại chắc do bình rồi, bác mượn bình khác câu vào đề thử nếu ok là do bình rồi...

Hạng D
26/10/13
1.559
429
83
37
Chào bác.như vậy bác thay bình được rồi, do bình ắc quy cửa bác ko cầm điện đó thôi.

• Like
Reactions: luonglap82
Tập Lái
18/4/17
9
1
3
36
rất hữu ích. đang tiến hành thử 1 số cái đơn giản. chứ thử hết thì không dám. dễ đi tong lắm

Hạng B2
23/10/14
170
184
43
44
Hanoi, Vietnam
Cảm ơn "Bác sĩ" rất nhiều :), rất mừng khi có Bác trong cộng đồng Cruze nói riêng, Oto nói chung.
Em sẽ tiến hành theo "đơn thuốc" của Bác, hehe.

Chúc Bác và mọi người nhiều sức khoẻ.
Có dịp cho phép em mời ly cafe ạ.

Làm theo bác Mèo dậy hơi khó, theo em nếu đúng do ron cửa thì bác xì 500k đi dán ron cửa cho đỡ tốn công :D Ngoài ra cọt kẹt phải nghe chính xác đúng nơi mới xử lý được. Xe em lại kêu cót két từ cái đầu cắm dây seatbelt... Xịt RP7 vào là hết.

• Like
Reactions: N2D