Thảo Luận Chung Gạt mưa kêu

HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
Xe em gần đây gạt mưa cứ kêu lột sột trên kính rất khó chịu, em đã làm những việc sau:
1. Thay lá lúa mới (gạt mưa của em loại không xương)
2. Kiểm tra bôi trơn các điểm quay của cần gạt mưa
3. Đổ nước rửa kính Sonax Clear View vào bình nước rửa kính
4. Mua chai nước rửa kính thông thường xịt lên kính và lau nhiều lần (rất nhiều lần)
Tuy nhiên nó không hết ạ! Em xịt nước rửa kính lên thì gạt mưa êm, không kêu nhưng chỉ gạt thêm
khoảng 5, 7 phát nữa là nó kêu lại. Đặc biệt, ngay cả khi trời mưa xối xả, nước trên kính ào ào mà gạt vẫn kêu, thậm chí gạt mưa như muốn nhảy trên kính. Em đang tạm thời khắc phục bằng cách khi trời mưa thì cứ 1 phút bấm xịt nước rửa 1 lần ạ, không lẽ cứ bấm vậy hoài?. ... Em phải biết làm sao đây ạ! mong các bác chỉ giáo ạ! Em xin chân thành cảm ơn ạ!

Lơ Xe
20/1/17
2.104
100.587
113
Sài Gòn
nkl.am
Em xịt nước rửa kính lên thì gạt mưa êm, không kêu nhưng chỉ gạt thêm khoảng 5, 7 phát nữa là nó kêu lại.
Có vẻ như là gạt mưa bị ép sát kính quá? Xe của bác xe gì?

Gạt mưa của em cũng kêu, lúc đầu ko để ý, sau mới thấy hoá ra lá lúa bị tách ra khỏi xương nên xương cọ vào kính kêu ken két.

• Like
Reactions: HFF
Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Trước em chỉ thay lá lúa cũng bị y vậy, vì lá lúa dỏm đàn hồi kém nên khi gạt bị kêu, phải có chút xà bông rửa kính làm trơn thì bớt được chút.
Muốn hết kêu thì thay luôn cặp chổi gạt hàng tốt là ok, giá cũng không mắc mà gạt êm, xài 2-3 năm mới phải thay.

Hạng D
18/8/15
1.634
1.307
113
Bình Chánh
Nguyên nhân là do bề mặt kính bị bám bẩn, như bụi sơn chẳng hạn, Bác mua Clay Bar của 3M hoặc Sonax về tự xử hoặc đem ra tiệm rửa xe nhờ tẩy kính là xong. Mình bỏ công tự xử lý ở nhà vì giá mua 1 Clay Bar bằng giá 1 lần tẩy kính nhưng xài được cả 10 lần. Cách sử dụng Bác xem trên Youtube.

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Có vẻ như là gạt mưa bị ép sát kính quá? Xe của bác xe gì?

Gạt mưa của em cũng kêu, lúc đầu ko để ý, sau mới thấy hoá ra lá lúa bị tách ra khỏi xương nên xương cọ vào kính kêu ken két.
Gạt mưa em không kêu, nhưng lúc gạt tới mức nhanh nhất nó đập rầm rầm vô cái xe, giờ theo admin phải làm sao ạ :(

Hạng D
10/6/10
1.412
1.236
113
Em bẻ mà nó không hết kêu thì admin xác định với em

Có vẻ lưỡi gạt của bác là loại gắn mé cạnh dưới của cần gạt, nên bị đập vào chân kính. Thử thay loại gắn ngay trên cần gạt hoặc loại gắn mé trên cần gạt xem sao.
Cần gạt nhanh wa' nên nhìn ko rõ :D :D

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Có vẻ lưỡi gạt của bác là loại gắn mé cạnh dưới của cần gạt, nên bị đập vào chân kính. Thử thay loại gắn ngay trên cần gạt hoặc loại gắn mé trên cần gạt xem sao.
Cần gạt nhanh wa' nên nhìn ko rõ :D :D
đúng là nó đập vô chân kính mà lưỡi zin honda hết hàng rồi

HFF confirmed
Hạng B2
19/8/17
139
109
53
Nguyên nhân là do bề mặt kính bị bám bẩn, như bụi sơn chẳng hạn, Bác mua Clay Bar của 3M hoặc Sonax về tự xử hoặc đem ra tiệm rửa xe nhờ tẩy kính là xong. Mình bỏ công tự xử lý ở nhà vì giá mua 1 Clay Bar bằng giá 1 lần tẩy kính nhưng xài được cả 10 lần. Cách sử dụng Bác xem trên Youtube.
Cám ơn bác! em sẽ mua về làm thử ạ!
bác cho em hỏi thêm, có phải kính bám bẩn đến mức nước rửa kính thông thường không làm sạch được không? và mình có cách gì để nhìn thấy vết bẩn không? em dự là chiều nay về nhà em kiểm tra kỹ xem kính nó bẩn thế nào và chụp ảnh lại làm bằng chứng...