Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
View attachment 1918785Tôi chưa bao giờ nghĩ mình sẽ rút những đồng tiền sương máu trong túi mình ra để ủng hộ hàng Việt một cách mù quáng, ủng hộ cho những kẻ làm ăn chộp giật bất lương.
Tôi chỉ ủng hồ hàng Việt khi nó có chất lượng, giá cả và uy tín tương đương hàng nhập ngoại.
Xe của Vin tôi chưa dùng thử, nhưng điện thoại thì đã dùng rồi. Không thể tìm được chiếc điện thoại nào trên thị trường có cấu hình, chất lượng, ổn định mà giá lại rẻ như Vsmart.
Có thể chứng minh k có chiếc nào dưới 5 triệu mà được như Active+ và dưới 3 triệu mà được như Joy+ (2 chiếc tôi đang dùng). So sánh cùng cấu hình của các hãng như oppo, xiaomi, huawie, realme, vivo, samsung đều rẻ hơn từ 1 đến 2 triệu.
Máy chưa có trục trặc gì nên chưa biết dịch vụ bảo hành thế nào, nhưng trên máy đã cài sẵn phần mềm báo lỗi và bảo hành online, chưa kể hệ thống nhận bảo hành tại tất cả hệ thống Vinmart+, vinpro, vienthonga... Thì có mặt ở khắp mọi nơi.

Nói đến nhà của Vin thì công nhận là đắt, nó tính sát đến từng ngày từng đồng của dòng tiền. Không để khách hàng lợi hay thiệt nổi một xu. Muốn mua để đầu tư là không thể, nhưng mua để ở thì yên tâm thật sự. Mọi thứ nó xử lý còn nhanh hơn mình chạy ra ngoài mua cái bóng đèn.

Nói chung người Việt mình cơ bản là khôn bỏ cm ra. Mồm nói là vậy thực ra bỏ ra một đồng nghĩ nát óc.
Mà Vin thì nó cũng cóc cần các ông ủng hộ. Nó đem giá trị cho người dùng thuận mua vừa bán, xây dựng trên chất lượng và lòng tin của khách hàng. Nếu nó không duy trì được thương hiệu như vậy, thì dù có ba cái "ủng hộ" đểu của các ngài nó cũng tự chết. Còn nó đã sống nhăn thậm chí vươn tầm thế giới như bây giờ thì tự biết nó có đáng được ủng hộ và tự hào hay không.

Em xin phép nói thêm về cái điện thoại em đang dùng Active+, joy+. Hai máy này hình dáng gần như giống hệt chỉ khác cấu hình. Dung lượng pin 4000, màn hình 6,2 fullHD nhưng chạy cực mát, kể cả vừa sạc vừa lướt web chơi game vẫn mát, cầm rất chắc tay, tính năng rất mượt mà. Sạc tầm 30 là được trên 80%.
Bình thường nếu hay vào mạng dùng nguyên 2 ngày, nếu ít vào mạng dùng được 3 ngày.
So với chiếc Samsung M20 màn hình 6,3 pin tận 5000. Nhưng vào mạng chơi game máy nóng bỏng tay, máy giật đùng đùng, chỉ được hơn 1 ngày là hết.
Không nói quá so với Samsung M20 thì Active+ dùng sướng hơn. So với những máy khác cùng cấu hình của TQ vẫn có điểm hơn mà giá rẻ hơn ít nhất 20%.
Em chỉ là thằng sinh viên nghèo mới ra trường, nên không thừa tiền để ủng hộ hàng Việt, nhưng công bằng mà nói, trong tầm giá thì Vsmart hơn tất cả các hãng điện thoại khác đang có mặt trên thị trường.

Hôm trước em đọc trên BBC mới biết Vsmart đã thâu tóm 2 thương hiệu điện thoại hàng đầu ở Pháp và Đức. Thông tin này không thấy báo VN đưa tin.
Nó trùng khớp với tuyên bố trước đây của Vin là sẽ đưa Vsmart thâm nhập thị trường châu âu.

Cách làm của Vin có nét tương đồng với những hãng điện thoại TQ như xiaomi, huawie. Không có lý do chúng ta không kỳ vọng vài năm nữa sẽ có một hãng điện thoại Việt nằm trong top 20 thậm chí top 10 thế giới.

Em còn đọc được thông tin Vin đang đầu tư hàng tỷ đô cho Startup, xây dựng khu công nghệ cao giống như thung lũng silicon bên Mỹ. Khuyến khích và Đầu tư cho những ý tưởng khởi nghiệp sáng tạo.
Không ngoa mà nói, Vin đã và đang làm những thứ mà cả một hệ thống chính trị từ trước đến nay không làm nổi.

Từ những năm 2010, khi VN đang chìm trong khủng hoảng bất động sản, Vin đã có ý định đầu tư đường trên cao nối từ Sài đồng - time city - royal city. Nhưng dự án này không thể thực hiện do thằng cha mà người ta vẫn gọi là "anh ba" nó cản lại. Nó sợ mang tiếng một doanh nghiệp vượt mặt chính phủ.

Nói thể để các bác hiểu rẳng, Vin không hề được chống lưng thậm chí còn bị "đì" trong một thời gian khá dài.
Nhưng ở thời điểm hiện tại, dưới thời "bác Trọng" thì Vin đã được khuyến khích phát triển tự do đem lại giá trị cho đất nước.

Em không làm cho vin cũng chẳng có lợi ích gì khi bảo vệ Vin, nhưng em được học cả kinh tế tài chính và kỹ thuật công nghệ, nên phần nào hiểu được cách làm của Vin.
Hiện giờ hầu hết sản phẩm em dùng đều của Vin, ngay như mớ rau, quả cà chua em cũng dùng của Vin Eco. Nó còn sạch hơn cả mình trồng ở sân nhà (em tin thế).

Em là em không chấp những kẻ cố tình hiểu sai, những kẻ này có giải thích cũng như không.
Và cách làm truyền thông của Vin cũng như vậy, họ chẳng thèm để ý đến bọn ném đá giấu tay, hoặc bọn chưa đủ trình độ để hiểu (bọn ngu dốt).
Họ chỉ quan tâm đến những người thực sự quan tâm, có trinh độ, có tầm ảnh hưởng nhưng vô tình hiểu sai mà thôi.

Với cá nhân em, em tự nhận trình độ chỉ ở mức trung bình khá, thậm chí không so được với những nhân viên bình thường đang làm việc cho Vin chưa nói đến tầm tinh nhuệ kiệt suất.
Em cũng không có tầm ảnh hưởng gì nên những gì em nói cũng không đáng để để ý đến. Nhưng quan trọng em thấy mình cần có một phần trách nhiệm nói lên tiếng nói bảo vệ một thương hiệu Việt thực sự.
View attachment 1918860
Em thấy bác dành nhiều công sức và thời gian viết về cái điện thoại Vsmart thế cũng biết bác tâm huyết và ủng hộ Vsmart thế nào rồi.

Hạng C
17/6/15
815
1.346
93
Giá 3 không(chưa VAT):
Fadil: 423tr
LUX A 2.0: 1.366t
LUX SA 2.0: 1.818t
Nhìn vào đấy thì e đang hiểu Vin định giá xe của họ trên cơ hạng phổ phông, ngang ngữa hạng sang, nhưng giá thấp hơn hạng sang. Nhìn lướt qua thông số/tính năng thì cũng giác nó trên hạng phổ thông.
Các bác có muốn mua không?
Để xem cái giá này bán ra thị trường nước ngoài ntn!

Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
Xưởng hàn của Vinfast đúng là hàng đầu thật, bạn thân em có liên quan đến dự án xưởng này, và confirm với em thế.
Hồi xưa em còn làm cho Misumi thì trong xưởng em có vài con ABB thôi :D, 8 năm rồi e ko biết ra sao nhưng Misumi là 1 trong những nhà cung cấp linh kiện cơ khí chính xác hàng đầu thế giới

Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
Em thấy bác dành nhiều công sức và thời gian viết về cái điện thoại Vsmart thế cũng biết bác tâm huyết và ủng hộ Vsmart thế nào rồi.
Tết rồi e cũng mua 1 con cho mama xài, ok phết :D

Hạng D
21/5/13
1.062
4.140
143
Em ít thấy hãng xe nào in tên hãng lên thành xe.
Mình thấy chữ "V" quá to và nó gần như rất ko ăn nhập với tổng thể của xe.
Nếu có thế, nhà designer nghiên cứu lại chữ V này và cách điệu (dạng chữ hoa)..và có cách nào đó bố trí nó hợp lý hơn là cái mặt calang phải chạy theo chữ V như hiện tại.

Hạng D
24/10/14
1.861
1.592
113
TP.HCM
Xe VF đẹp/ xấu thì ai cũng thấy rồi, thế còn bền? Chờ đến lúc “tự khắc” của bác thì ngân hàng nó siết nợ, bác Vượng vào trại rồi. Cái kiểu “hữu xạ tự nhiên hương” như bác nói nó không hợp thời, không hợp với quy mô làm ăn lớn. May ra nó hợp với bà Ba bán chè thôi.

Quảng cáo của VF em thấy không có gì thái quá cả, nó xuất phát từ vị thế của VF và insight của người tiêu dùng VN phần đông còn ái ngại với các sản phẩm công nghệ cao đc sản xuất và gắn mác nội địa. Ngoài ra, bác phải chứng minh được các đối tác của VF như ABB hay Shuler không phải là “Hàng đầu” đã chứ? Cái đó không làm được đâu vì họ đúng là hàng đầu.

Tóm lại bác nói trên quan điểm cá nhân và thiên về cảm tính. Sẽ có một nhóm người nhỏ có ý kiến trùng với bác. Tuy nhiên, cái nhóm giống bác không quyết định thị trường và không nằm trong target audience của VF. Bác cũng không thể dùng cảm tính của mình để chiến thắng được bề dày kinh nghiệm làm marketing và truyền thông từ các “công ty truyền thông hàng đầu” đâu.
Em ngắn gọn thế này cho nhanh:
1. Cho dù chỉ là kinh doanh bán chè thì chè phải ngon mới có người mua. Xe ô tô có đẹp cách mấy mà giá cao so với mức thu nhập chung của người Việt thì cũng chỉ để dành cho 1 số thành phần Đại gia như bác mua ủng hộ VF thôi, còn hiểu về chữ "bền" ở đây không chỉ là xe không hư hỏng là bền mà còn có nghĩa là phải an toàn nữa. Em là em "vô cùng quan ngại" cái quan điểm này của bác đấy nhé :) Giá xe VF mà bằng Mec thì bác mua xe nào?
2. Em sẽ chơi với bác nếu thấy bác là người tử tế, chứ không có nghĩa do bác là con ông này cháu ông kia nên em sẽ tin tưởng và chơi với bác. Nhiều khi thấy Giám đốc 1 DN lớn toàn đi ăn nhậu với những Lãnh đạo Ngân hàng hàng đầu VN nên cứ tưởng làm ăn phát đạt lắm chứ đâu biết đang ngồi trên đống nợ khổng lồ và toàn phải dẫn họ đi năn nỉ đâu :))
3. Nếu những nhà làm marketing mà có suy nghĩ "cái nhóm giống bác không quyết định thị trường và không nằm trong target audience của VF" thì em e rằng họ cũng không tồn tại được lâu trên thị trường người tiêu dùng Việt đâu. Hay là bác còn cảm tính hơn em chăng :D

Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
Vsmart chỉ là một trong những sản phẩm của Vin thôi bác ạ. Khi Vingroup đã trở thành thương hiệu thì mình dùng sản phẩm nào cũng thấy yên tâm. Nhưng nhiều sản phẩm có thích cũng không có tiền mua :D
Thương hiệu do Chủ tịch tạo ra, nếu sau này Vingroup thay chủ tịch Vượng thì có thể tốt hơn mà cũng có thể không giữ được. Ở thời điểm này em vẫn có lòng tin

Hạng D
18/3/07
1.606
477
83
53
Em ngắn gọn thế này cho nhanh:
1. Cho dù chỉ là kinh doanh bán chè thì chè phải ngon mới có người mua. Xe ô tô có đẹp cách mấy mà giá cao so với mức thu nhập chung của người Việt thì cũng chỉ để dành cho 1 số thành phần Đại gia như bác mua ủng hộ VF thôi, còn hiểu về chữ "bền" ở đây không chỉ là xe không hư hỏng là bền mà còn có nghĩa là phải an toàn nữa. Em là em "vô cùng quan ngại" cái quan điểm này của bác đấy nhé :) Giá xe VF mà bằng Mec thì bác mua xe nào?
2. Em sẽ chơi với bác nếu thấy bác là người tử tế, chứ không có nghĩa do bác là con ông này cháu ông kia nên em sẽ tin tưởng và chơi với bác. Nhiều khi thấy Giám đốc 1 DN lớn toàn đi ăn nhậu với những Lãnh đạo Ngân hàng hàng đầu VN nên cứ tưởng làm ăn phát đạt lắm chứ đâu biết đang ngồi trên đống nợ khổng lồ và toàn phải dẫn họ đi năn nỉ đâu :))
3. Nếu những nhà làm marketing mà có suy nghĩ "cái nhóm giống bác không quyết định thị trường và không nằm trong target audience của VF" thì em e rằng họ cũng không tồn tại được lâu trên thị trường người tiêu dùng Việt đâu. Hay là bác còn cảm tính hơn em chăng :D

1. VF mới chỉ ra mắt 3 mẫu xe, trong tổng số 14 mẫu. Hãng cũng đã nói rất rõ ràng rằng 2 mẫu mắc tiền kia, lux với lux sa gì gì đó chỉ để làm thương hiệu. Vậy bác hiểu như thế nào về VF? Bác đọc được kế hoạch kinh doanh của họ hay sao mà phán về giá cả? Về thị trường? Giá xe V8 của VF mà mắc ngang mer C300 thì quá ngon.
2. Thương trường là chiến trường, người ta ngồi trên đống nợ nhưng người ta cũng tạo công ăn việc làm cho biết bao người, bao nhiêu gia đình. Bác định nghĩa thế nào là người tử tế? Thằng bạn thân của bác, nó có tử tế với bác thì chắc gì nó đã tử tế với tôi?
3. Haha. Target audience là một khái niệm rất bình thường. Theo bác thì các ông cụ, bà cụ nói gì về xe máy yamaha exciter? Ba mẹ nói gì khi các cậu trai 18, 19 đòi ba mẹ mua exciter? Đòi đi phượt? Bác hiểu câu “hater gonna hate” không? Với người như bác nói gì bác cũng không nghe, vậy nói để làm gì, gạt qua một bên thôi. 100 người như bác chắc có 1,2 người mua xe VF, trong khi 100 người như tôi, khả năng mua VF 40,50 người. Vậy chúng ta nên nhắm vào nhóm của bác? Hay nhóm của tôi? Trẻ con nó cũng hiểu.
4. Bác chăng bảo vệ được quan điểm nào của bác cả. Bác biết vì sao không? Vì bác không biết gì về marketing, mà bác lại đang múa qua mắt thợ, thợ đó là tôi nè.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
24/10/14
1.861
1.592
113
TP.HCM
1. VF mới chỉ ra mắt 3 mẫu xe, trong tổng số 14 mẫu. Hãng cũng đã nói rất rõ ràng rằng 2 mẫu mắc tiền kia, lux với lux sa gì gì đó chỉ để làm thương hiệu. Vậy bác hiểu như thế nào về VF? Bác đọc được kế hoạch kinh doanh của họ hay sao mà phán về giá cả? Về thị trường? Giá xe V8 của VF mà mắc ngang mer C300 thì quá ngon.
2. Thương trường là chiến trường, người ta ngồi trên đống nợ nhưng người ta cũng tạo công ăn việc làm cho biết bao người, bao nhiêu gia đình. Bác định nghĩa thế nào là người tử tế? Thằng bạn thân của bác, nó có tử tế với bác thì chắc gì nó đã tử tế với tôi?
3. Haha. Target audience là một khái niệm rất bình thường. Theo bác thì các ông cụ, bà cụ nói gì về xe máy yamaha exciter? Ba mẹ nói gì khi các cậu trai 18, 19 đòi ba mẹ mua exciter? Đòi đi phượt? Bác hiểu câu “hater gonna hate” không? Với người như bác nói gì bác cũng không nghe, vậy nói để làm gì, gạt qua một bên thôi. 100 người như bác chắc có 1,2 người mua xe VF, trong khi 100 người như tôi, khả năng mua VF 40,50 người. Vậy chúng ta nên nhắm vào nhóm của bác? Hay nhóm của tôi? Trẻ con nó cũng hiểu.
4. Bác chăng bảo vệ được quan điểm nào của bác cả. Bác biết vì sao không? Vì bác không biết gì về marketing, mà bác lại đang múa qua mắt thợ, thợ đó là tôi nè.

Tranh luận đôi câu về VF chứ có phải về doanh nghiệp của bác đâu mà bác khoe khoang kiến thức và tài sản ghê vậy!
Marketing gì gì đó cứ xem như tôi không biết đi, nhưng tôi biết câu "thùng rỗng kêu to" là luôn luôn đúng mà :D

À mà tôi bảo này, có nâng bi VF thì cũng vừa vừa thôi, kẻo người ta cười cho đấy.