Hạng B2
4/7/19
212
1.433
93
Anh cho em hỏi, trường hợp nhà sổ chung, lúc trước nhà kia (anh A) bán mà ko chịu sang tên cho người mới, chỉ có cái vi bằng xác nhận giao dịch, giờ lại không liên lạc được với anh A đó, thì có cách nào sang tên được không anh?

• Like
Reactions: phamdaithach
Anh cho em hỏi, trường hợp nhà sổ chung, lúc trước nhà kia (anh A) bán mà ko chịu sang tên cho người mới, chỉ có cái vi bằng xác nhận giao dịch, giờ lại không liên lạc được với anh A đó, thì có cách nào sang tên được không anh?
Nhà sổ chung chỉ giao dịch được vi bằng hoặc bằng giấy tay nha anh, còn a muốn sang tên thì phải xem quy hoạch đất có phù hợp để tách hay không. Khi tách thì phải nhờ đến sự đồng ý của chủ đất nằm trên sổ chung nữa

• Like
Hạng B2
4/7/19
212
1.433
93
Nhà sổ chung chỉ giao dịch được vi bằng hoặc bằng giấy tay nha anh, còn a muốn sang tên thì phải xem quy hoạch đất có phù hợp để tách hay không. Khi tách thì phải nhờ đến sự đồng ý của chủ đất nằm trên sổ chung nữa
dạ các căn sổ chung bên cạnh họ vẫn sang tên được anh :D chỉ sang tên cho người khác chứ không phải tách ạ

• Like
Hạng C
20/2/09
508
160
43
www.otosaigon.com
bác cho em hỏi: chủ nhà ở nước ngoài, trên sổ đỏ chỉ có tên vợ và làm ủy quyền cho anh ruột ở nhà bán, vậy trên giấy ủy quyền có cần phải có đủ vợ chồng chủ nhà ký ủy quyền không? hay chỉ 1 mình vợ là được ạ?
thanks bác nhiều!

• Like
Hạng B2
4/7/19
212
1.433
93
Update em phải tự tìm ra người A, sau đó nhờ vả trà nước đi lên vp công chứng để cùng nhau làm hđmb, sau đó thì đứng luôn ko đăng bộ dc, vì trường hợp sổ chung giờ ở HCM đang ngừng nhận đăng bộ sang tên chuyển nhượng luôn :D

• Like
Hạng B2
1/10/20
359
284
63
Quận Phú Nhuận
dạ các căn sổ chung bên cạnh họ vẫn sang tên được anh :D chỉ sang tên cho người khác chứ không phải tách ạ
Nhà sổ chung thì bạn đăng bộ sang tên bằng cách nào hả bạn? việc lập Vi bằng của thừa phát lại chỉ xác nhận ngày, giờ tại địa điểm đó ông A có nhận tiền của ông B số tiền ......Vi Bằng ko phải là công chứng, Thừa phát lại ko có chức năng công chứng giao dịch mua bán nhà đất, mọi người hay nhầm lẫn cách gọi "công chứng vi bằng" cách gọi này là sai. Vi Bằng chỉ có giá trị chứng cứ xác nhận bên A có nhận tiền của bên B, xác nhận có sự việc đó. Vi Bằng ko có giá trị thay thế hợp đồng công chứng giao dịch nhà đất.

• Like
Hạng B2
1/10/20
359
284
63
Quận Phú Nhuận
ban phai dang ki hạn mức mới lên thổ cư được
Lên trực tiếp Phòng TNMT Huyện kiểm tra khu vực đất còn hạn mức lên thổ cư hay ko, thông tin P.TNMT chính xác nhất, nếu còn thì về địa chính xã đăng ký. Nếu có quen bạn đăng ký hạn mức trên P.TNMT luôn..địa chính xã hay dấu thông tin làm khó, đòi bồi dưỡng.

• Like
Hạng B2
4/7/19
212
1.433
93
Nhà sổ chung thì bạn đăng bộ sang tên bằng cách nào hả bạn? việc lập Vi bằng của thừa phát lại chỉ xác nhận ngày, giờ tại địa điểm đó ông A có nhận tiền của ông B số tiền ......Vi Bằng ko phải là công chứng, Thừa phát lại ko có chức năng công chứng giao dịch mua bán nhà đất, mọi người hay nhầm lẫn cách gọi "công chứng vi bằng" cách gọi này là sai. Vi Bằng chỉ có giá trị chứng cứ xác nhận bên A có nhận tiền của bên B, xác nhận có sự việc đó. Vi Bằng ko có giá trị thay thế hợp đồng công chứng giao dịch nhà đất.
em hiểu vấn đề đó, nên đó là câu chuyện bán của nhà trước.
Còn em thì đã đi đúng tất cả cả thủ tục, lên văn phòng công chứng làm xong HĐMB, sau đó đem giấy tờ hồ sơ HĐMB các thứ đi đăng bộ, thì lên đó trên sở tài nguyên họ bảo chờ vì đang ngưng giải quyết.
p/s: em cũng đã hỗ trợ nhà bán trước chuẩn hóa giấy giờ chung lúc với em, bây giờ của họ cũng là HĐMB chứ ko còn là cái vi bằng ghi nhận giao dịch.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng B2
25/6/15
206
137
44
31

Bình Chánh (Tp.HCM) gỡ “nút thắt” cho đất trong quy hoạch dân cư xây mới. Bác nào có đất ở Bình Chánh thì tranh thủ lên thổ cư đi.​

• Like
Reactions: thanhyk
Hạng C
28/10/19
701
1.160
93
51

Bình Chánh (Tp.HCM) gỡ “nút thắt” cho đất trong quy hoạch dân cư xây mới. Bác nào có đất ở Bình Chánh thì tranh thủ lên thổ cư đi.​

Quy định này cho chuyển mục đích (CLN lên thổ) đất Dân Cư Xây Mới, liệu có làm tăng giá 3 - 5% không bác.

• Like
Reactions: khánh hoà