Hạng C
15/2/08
556
306
83
didongthienminh.com
Xe em FE 2009 có gắn cặp đèn Narva Compact 150 ở vị trí như hình.
Về độ sáng thì em hoàn toàn thỏa mãn vì chất lượng rất xứng đáng đồng tiền, hoàn toàn không phí chút nào hết.

Nhưng em còn băn khoăn 2 điều vậy nè:
1/ Nếu đi đường nước ngập, nước vào chóa đèn rồi sao các bác? Bên hông chóa đèn có 1 cái lỗ nhỏ để luồn dây điện vào trong. Mình xử lý cách chống nước cho những cặp đèn gắn thêm này như thế nào? Có bác bị nước vào chóa đèn làm oxy hóa đen thùi lùi cái chóa--->bỏ luôn.
2/ Cũng đi đường nước ngập và em nghĩ thế nào cũng bị nước ngấm vào dây điện làm chập hệ thống điện của xe, vì là đèn gắn thêm nên những chỗ nối dây toàn xài băng keo đen quấn lại thôi.

Xin các bác chia sẻ kinh nghiệm chống nước cho hệ thống đèn gắn thêm ở vị trí dưới cản nhé nhé. Em chưa thể nghĩ ra cách nào toàn diện cho cặp đèn xịn này. Các bác hay offroad thì xử lý vấn đề nan giải này như thế nào? vì em thấy hầu như bác nào cũng gắn thêm đèn hết đó.
Mấy bác giúp giùm em sớm sớm nhé vì sắp tới mùa mưa rồi, mà mưa thì đường ngập là cái chắc. Em đang lo quá đi nè. Em cảm ơn các bác nhiều lắm.

Hạng C
27/9/07
604
26
28
48
www.namvu.com.vn
Vụ nước vào đèn thì có thể hạn chế phần nào bằng cách trát silicon chịu nhiệt vào các khe bên cạnh choá đèn, nếu lội qua chỗ ngập luôn thì ko bị vào mấy. Còn nếu ngập lâu (1-2 phút) thì nước vẫn sẽ vào, khi đi về bác kiểm tra và xúc rửa nếu cần.

Các hãng đồ 4x4 cũng có loại đèn chịu ngập nước được vài phút, giá từ 400-500$/cặp. Hella còn có loại đèn HydroLux chịu ngập nước 1m vô tư, giá 6-700$/cặp.

http://www.autolights4les...ubmersible-lights.html

Nếu bác thường xuyên lội nước thì nên dùng các loại đèn chuyên dụng như vậy ạ.