Hạng B2
5/5/19
184
726
94
35
thành phố HCM
TP.HCM sẽ áp dụng chỉ thị 16 trên toàn thành phố từ 0h ngày 9/7, thời gian áp dụng là 15 ngày. Người dân vẫn có thể ra khỏi nhà trong trường hợp cần thiết như mua thực phẩm, thuốc men, thực hiện công vụ. Thời gian 2 tuần tiếp theo đây chắc hẳn mọi người đều không ra ngoài nếu không cần thiết.

Giãn cách xã hội quá lâu: Bắt đầu có nhiều bác bị cuồng chân vì stress

Có lẽ giờ này trên các tuyến đường dẫn vào nội đô TP HCM như Điện Biên Phủ, ngã tư Hàng Xanh, Trường Sa, Võ Thị Sáu... ở quận Bình Thạnh, Phú Nhuận thường ngày đông đúc giờ chắc là lác đác xe.

"Nhốt mình trong nhà” thực sự là một thử thách khó khăn đối với những người ưa xê dịch. Trước đó đã giãn cách 1 tháng trời, vẫn ra đường nhưng cũng hạn chế. Bây giờ là hẳn 2 tuần không ra ngoài, chỉ ra ngoài khi thực sự cần thì không biết có bác nào cảm thấy chán, cuồng chân không? Ngày xưa đi khắp ngõ ngách, thỉnh thoảng đạp xe đi xa đổi gió,... Hiện tại thì đắp xe để 1 chỗ.

Từ đợt trước là bản thân em đã muốn lôi xe ra chạy cho nhớ cảm giác rồi. Trong tuần trước bản thân thấy nhớ cảm giác cầm vô lăng khi đi làm, lâu lâu còn chở gia đình đi xa. Thế là em lôi xe ra chả để làm gì chạy 1 vòng vào cao tốc Long Thành rồi vòng về ngược các bác ạ, đương nhiên trong quá trình đó em chẳng ghé chỗ nào mà. Có hôm buồn quá đạp xe ra đầu ngõ rồi quay lại, mấy đứa nhóc trong nhà mình cũng cuồng như mình hỏi xin chở đi thêm vài đoạn rồi về, nhưng mà làm sao dám.

Bạn bè cũng bảo nhớ cảm giác cầm vô lăng đạp xe lên Đà Lạt với gia đình cuối tuần. Đầu năm tới giờ lỡ mất cái hẹn với gia đình đi chơi, toàn bị con covid nhốt ở nhà, em còn cảm giác lái gần. Chứ cảm giác đi đường xa trên vài ba tiếng đổ lên thì sợ không còn cảm giác nữa. Nhiều bác sẽ có cùng cảnh ngộ với em lâu lâu còn đi du lịch trên youtube.

Lần này là giãn cách theo chỉ thị 16 thì em nghĩ không chỉ mình em mà cũng nhiều bác nhớ cảm giác cầm vô lăng có thể quên luôn cảm giác lái xe. Thôi kiểu gì cũng như thế, ở nhà sống chậm lại với gia đình, dành thời gian cho con cái, tập thể dục nhiều hơn. Hy vọng đây là đợt giãn cách xã hội cuối cùng của thành phố, và khống chế dịch để mọi người quay trở lại cuộc sống bình thường.

Hạng F
6/9/18
7.367
16.307
113
35
Cuồng chân đỡ hơn bị giam chân,,, nghĩ tới mấy ca bệnh còn đều trị ko biết bao giờ họ dc về nhà,, đi tù còn có biết thời hạn mà này thì ko

• Like
Reactions: nguyenbaonguyen
Hạng B1
12/7/15
89
366
53
Giờ chắc nhiều người cũng bó chân bó cẳng lắm rồi, mà phải chịu thôi chứ làm sao bác ơi. Hết dịch ta lại đi chơi.
Đi chơi xong => bùng dịch => lại phong toả => lại cuồng chân bác hả :p:p:p:p

Hạng C
10/8/20
518
952
93
Đi chơi xong => bùng dịch => lại phong toả => lại cuồng chân bác hả :p:p:p:p
Hy vọng lúc đó đã có đầy đủ vaxcine thì chẳng còn sợ dịch nữa bác ah.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/16
11.503
21.762
113
Pháp
Em thì bị bó chân , vì hàng năm phải bay đâu đó mới được, 2 năm nay chưa đi đâu được hết, ngoại trừ đi làm và về nhà ...ngày nghĩ cộng dồn thì ... hơi nhiều

Hạng D
25/10/20
1.545
14.502
98
56
Em thì bị bó chân , vì hàng năm phải bay đâu đó mới được, 2 năm nay chưa đi đâu được hết, ngoại trừ đi làm và về nhà ...ngày nghĩ cộng dồn thì ... hơi nhiều
bây giờ bác muốn bay cũng được mà,bất cứ lúc nào,chỉ cần kiếm 1 vài con nhộng,nuốt vô ,mở nhạc maximum là tha hồ mà bay,bay đến bất cứ chỗ nào cũng được kể cả thiên đường,bác dám không?:D:D:D:D:D

Hạng F
29/10/16
11.503
21.762
113
Pháp
bây giờ bác muốn bay cũng được mà,bất cứ lúc nào,chỉ cần kiếm 1 vài con nhộng,nuốt vô ,mở nhạc maximum là tha hồ mà bay,bay đến bất cứ chỗ nào cũng được kể cả thiên đường,bác dám không?:D:D:D:D:D
Nói chứ lúc đầu cũng khó chịu, nhưng bây giờ hơi quen, nhưng nếu đi được thì em đi ngay, chứ cũng hơi bị .... stress, hên là em còn có nhiều trò dọc phá, nếu không chán chết .... phải không bác tư , Trình gião Kim vậy mà thua bác nha ... nó chỉ có 3 búa còn bác đến 4 ..... Thân !
Giãn cách xã hội quá lâu: Bắt đầu có nhiều bác bị cuồng chân vì stress

MH 1/35, trận địa pháo ở Nam âu WW2 ... nhờ thế mới qua được dịch .... mời bác

Hạng B2
22/4/18
128
142
43
Somewhere on Earth!
Với những người có điều kiện (ko lo đói) thì thời gian này lại lo về tinh thần. Thực tế làm việc trong tình hình giãn cách và cách ly với xã hôi (bạn bè, đồng nghiệp...) lâu ngày sẽ làm nhiều người stress rất nặng. Đây là bệnh về tâm lý phổ biến nên các doanh nghiệp nước ngoài họ tổ chức khá nhiều các hoạt động online để giúp nhân viên làm việc ở nhà giải tỏa các vấn đề căng thẳng. Việt Nam thì chưa chú ý lắm đến mấy cái tình thần này.