Giấy tờ Mẹ Bồng Con cho xe PKL là gì? giấy mbc có hợp lệ không? | Xe máy - Xe mô tô PKL

Tư Vấn
  1. No Bi

No Bi Hạng B2

Em đang tính mua một em PKL cũ giấy tờ mẹ bồng con mà nghe nói giấy mbc này là hợp lệ nhưng đừng đk gây tai nạn liên quan tới csgt là được. Nhiều chiếc z1000 mà nó bán 150 củ là sao? Có phải do bị dính phốt kiểu này nên nó bán rẻ vậy hay không. Nếu mua xe dạng này để chạy long nhong trong tp ko có đc ko? Đây là những câu hỏi thường được các anh em hỏi khi có ý định mua xe. Mời các bác cùng tìm hiểu.
    Giấy tờ mbc là gì?
    Giấy tờ mbc (hay giấy tờ mẹ bồng con) đều dùng để chỉ một loại giấy tờ mà "1 giấy 2 xe". Cụ thể là bạn có thể mua một chiếc xe hoàn toàn mới làm hồ sơ giấy tờ gốc hoàn toàn. sau đó, bạn làm giấy báo mất cavet để xin cấp phó bản. Rồi bạn lại qua Cam mua một chiếc xe giống hệt như vậy sau đó mang đi đục lại số khung số máy cho khớp với chiếc xe hiện tại của bạn. haha bạn đã có 1 chiếc "xe bùa" với giấy tờ mẹ bồng con rồi. sau đó bạn bán ra thị trường với chiếc xe bùa với cái cớ đã mất giấy tờ. Vâng đó là tôi đặt trường hợp bạn là người bán xe giấy tờ mbc. Nhưng bạn là người đi mua xe giấy tờ mbc.
    Xem thêm:
    bấm biển số xe là gì? - mẹo bấm biển số xe đẹp làm cách nào?
    Rủi ro nào cho người mua xe giấy tờ mẹ bồng con?
    Khẳng định chắc chắn đó cảm giác không thoải mái trước cái đã. vì căn bản chiếc xe của bạn giấy tờ không rõ ràng nên tâm lý cũng khác hẳn. Sau đó, là chiếc xe của bạn chỉ nên phục vụ cho nhu cầu đi dạo, thư giản, vòng vòng quanh khu vực bạn sống hoặc trong thành phố. Chẳng may bạn bị tuýt còi, kiểm tra bình thường thì chả sao nhưng nếu gặp tai nạn nghiêm trọng cần tra đến hồ sơ gốc thì xác định coi như bạn mất xe.​
    Giá xe rẻ bất ngờ, thấp hơn bất ngờ so với giá thị trường, có phải do dính tới giấy tờ mbc?​
    Nhiều chiếc xe có giá rẻ bất ngờ. Có thể là người chủ chơi xe đã chán hoặc chiếc xe đã đâm đụng té ngã,... Nhưng giấu hiệu nhận biết là khi mua xe chỉ có thể viết giấy tờ tay không thể sang tên nhưng vẫn bao thông quan, thông chốt thì 90% là dính giấy tờ mbc. Anh em cẩn thận nhé nhớ kiểm tra kĩ lưỡng trước khi quyết định mua xe nhé.​
    Last edited by a moderator: 21/2/19 lúc 11:15
  2. grand dis ok

grand dis ok Hạng F

la 1 giây 2 xe
    No Bi thích bài này.
  3. bình hairsalon

bình hairsalon Hạng B2

Đã nói là ko liên quan tới csgt rồi.bác mà bị xxx thổi vào là coi như mất xe luôn.!
    No Bi thích bài này.
  4. No Bi

No Bi Hạng B2

5. synvn

synvn Hạng B2

Cái này mà nói hợp lệ thì em chịu.
    Em ví dụ cho bác dễ hình dung nhé. Ông A có chiếc Spacy, giấy tờ đầy đủ. Làm giấy cớ mất cái cavet để xin cấp phó bản rồi qua Cam mua 1 chiếc cùng kiểu, yêu cầu số máy số sườn giống như chiếc đang có (dĩ nhiên là bọn nó đục lại số) mang về VN. Ổng chạy xe gốc với cái giấy phó bản. Nhờ người khác bán cho bác chiếc xe bùa với tờ giấy đã cớ mất. Chạy thì không sao, tai nạn hay xxx nghi ngờ đem giám định số khung số máy là xong. Giờ đi mua xe gặp chiếc nào mà bảo " Xe không sang tên được, em viết giấy tay bao tranh chấp" thì xác định cmnr hết 90%.
    No Bi thích bài này.
  6. No Bi

No Bi Hạng B2

Rất dễ hiểu và em hình dung ra được. Hôm trước có thằng bạn xh kêu em mua con z1000 giấy mbc với giá 150tr, nó bảo rằng xe này là xe giấy tờ hợp lệ, không có hồ sơ gốc, đang chạy CAGT gọi và kiểm tra giấy tờ thì ko sao, nhưng nếu bị tai nạn nghiêm trọng mà truy hs gốc thì mất xe. Giờ em hiểu rồi, tks bác.
    Em nghĩ loại này mình mua để đi trong kv tp chạy chơi trong xì phố ún cafe. thì chắc ổn đúng ko bác.
  7. synvn

synvn Hạng B2

Tốt nhất là đừng dính. Xe mẹ bồng con có nguồn từ bên Cam như em nói còn đỡ. Lỡ dính vô mấy cái xe trộm cắp thì phiền lắm. Vướng tội tiêu thụ đồ gian.
  8. No Bi

No Bi Hạng B2

cám ơn bác..;)
  9. synvn

synvn Hạng B2

Không cần gây tai nạn nghiêm trọng. Họ nghi ngờ thì được quyền yêu cầu giám định. Nhất là mấy xe độc, lạ hay mắc tiền, vô bãi giữ xe nó hay lùa vô 1 khu cho dễ quản lý. Xui bữa nào "mẹ" và "con" gặp nhau, chưa kịp mừng mừng tủi tủi thì chú nào táy máy chụp cho tấm hình đưa lên mạng xã hội thì bị xxx nó săn như săn thú giữa thành phố luôn!
  10. thuyet_levis

thuyet_levis Hạng D

Ủng hộ chánh quyền tịch thu mấy xe tào lao
    No Bi thích bài này.