Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Kính thưa các bác , vài tuần gần đây em có nhận được 1 số PM của và thành viên mới hỏi thăm về con này . Tuy là loại xe chạy đầy đường , trên OS cũng khối người đã sdụng or tested , nhưng trên diễn đàn tìm lại bài cũ cũng khg còn nhiều với các thông tin tản mác . Vì vậy em xin mạn phép đề cập lại 1 tí nhằm giúp các newbíes có thêm thông tin và cũng ngỏ lời sorry các trưởng lão nếu phải đọc lại thông tin cũ (tuy là bài viết mới của em độc quyền cho OS :D)

Ở đây em giả nai 1 chút như là 1người lần đầu tiên sử dụng con này và có văn học hóa chút đỉnh và đăng nhiều kỳ để tăng phần hấp dẫn . Tình huống : thử xe vào ban đêm .
Mời các bác ...

(hình mượn trên net)

Cơm nước tối xong , háo hức tét thử con 3.5q LD vừa mới tậu . Nhét cái smart key vào túi quần và chắc là nó sẽ nằm yên chổ đó , khg cần phải thò tay tới nữa , thủ 1 ít tiền đổ xăng và bóp giấy tờ bằng lái . Xuống bãi xe chung cư tối đen với la liệt các xe của hàng xóm .

Không sao cả , cách đó < 20m, chiếc xe thân yêu đã tự động sáng đèn trong cabin như nhắc nhở : anh ơi iem ở đây lè . (Thực tế khỏang cách này còn tùy thuộc vào địa hình ,vật cản khả năng phát sóng của SKey) .Quá tự hào trước con mắt ngưỡng mộ của tổ bảo vệ và những người đang lui cui tìm xe mình trong bóng tối . Tiến lại gần xe , ra sau cốp thò 1 ngón tay xuống nút cảm ứng nhấn nhẹ , cốp xe nhẹ nhàng bậc lên , quăng mấy thứ linh tinh vào và sập xuống cũng rất nhẹ nhàng . Bây giờ mới tới cửa xe bên lái , đặt bàn tay lên tay nắm , ngay lập tức có tiếng bíp , đèn signal lóa lên , gương hậu bậc ra và tiếng rắc của unlock . Khá lắm , kéo cửa nhìn vào 1 nội thất da đen thui! nhưng may mắn đèn ở khoang để chân trước vẫn còn sáng để chờ chủ nhân bước vào .

Đặt mông vào ghế , nệm da mát thiệt nhưng tiếc là sao nó cứ nhăn nhăn cái mặt ghế nhỉ . Nệm mỏng nhưng ngồi cũng êm . Thò chân đạp thắng , cái nút start -stop sau tay lái sáng đèn xanh báo hiệu em đã sẵn sàng . Nhấn nhẹ 1 phát , xe khg hề rung , chỉ nghe 1tiếng máy văng vẳng tuy lúc đầu có hơi to . Tableau sáng đèn lên với 1 bảng đồng hồ khá đẹp , các con số tự sáng với ánh sáng trắng , nhưng trong hốc phát ra 1 ánh sáng tổng thể khác cho phép thân chủ chọn màu theo tình huống : màu trắng khỏe khoắn , màu hồng đỏ trong tiết trời se lạnh và màu xanh dương mát mẽ trong tiết trời oi bức . Các thiết bị khác cũng đều ánh lên 1 sáng trắng nhè nhẹ rất mát mắt . Các chử P,N,D ... ở hộp số cũng tự sáng lên xem rất sang trọng .

Nhấn nút AC , đèn máy lạnh bật sáng cả bảng điều khiển . Nhờ có cửa lạnh phía sau nên xe được làm lạnh khá mau chóng . 2 vùng khí hậu nên dễ dàng làm hài lòng mọi người . Tất nhiên nếu 4 vùng như E class thì khỏi cần nói gì nữa . Ngoài ra máy lạnh còn có công nghệ làm sạch khg khí bằng cách cân bằng ion , khỏi cần phải mua mấy cái dĩa bay chớp đèn của tàu và hàn xẻng .

Thò tay nhấn M1(chỉ có 2 chế độ) ghế điện từ từ chạy tới, nâng lên và ngã lưng như cài đặt từ trước . Đồng thời kính hậu và tay lái cũng vào vị trí . Cái gì cũng tà tà có vẽ phù hợp cho những người có thời gian thong thả .
Hệ thống đèn có chế độ tự động nhưng cứ xài tay để khám phá . Đúng ra đèn demie và đèn gầm khá sáng đủ sức để đi trong TP nhưng cũng phải đề phòng xxx tí nên bât luôn cặp đèn HID cho chắc cú . Cặp này từ từ rà lên xuống theo độ sệ của đít xe do chở người sao cho khg chiếu vào mắt của xe ngược chiều . Còn chế độ qúet vào cua thì trong TP khg có cơ hội để thử vì chỉ >80km1h nó mới có tác dụng ....

...còn tiếp ...
------------------------------------------------------
Xin phép bác adco em dãn dòng ra một tý để các bác đọc cho nó dễ nhé.:D

Last edited by a moderator:
Hạng C
10/5/08
903
1
0
Visit Site
RE: Giới thiệu lại Cam 3.5q

Cám ơn bác Adco, nghe phê quá, còn về độ ăn uống của nó thế nào bác? Trời mua bác có nghe lộp bộp trên nóc xe không?

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

...
Đứng về phương diện thiết kế nội thất thì con này khá chu đáo các bác ạ . Dù ngồi ở ghế lái hay ghế sau thì tiện nghi vẫn đầy đủ . 1khg gian phải nói là rất rộng rãi (tuy nhiên nội thất 1 chiếc Acc 2008 còn rộng hơn:D) Lật ngược ghế giữa băng sau là bảng điều khiển máy lạnh , máy hát , chỉnh lưng ghế , rèm điện phía sau . Thật ra các chức năng này đều đã có ở cam 3.0 nhưng do ít thông tin nên ít bác nào đề cập . Nhưng nói gì thì nói , phải tự cầm lái mới cảm nhận hết những tinh tế hay những điểm hạn chế của chiếc xe .

Kim nước nóng đã gát giữa , báo hiệu guồng máy đã ổn định, đồng hồ tua khỏang 8-900 vòng / phút . Tiếng máy rất êm . 1 nội thất yên tĩnh , chỉ có tiếng quạt gió nếu để tốc độ lớn thì nghe rào rào khó chịu . Khg sao, giảm nó đi vì lúc này khg khí mát lạnh đã bao trùm xe .

Cho 1cd hòa tấu êm dịu vào nghe thử ... Chất lượng âm thanh khá cho dù đầu đọc chẳng có tên tuổi gì , chỉ biết gọi là hàng theo xe . 6 loa cũng nghe rõ tiếng bass trầm cũng như giọng kim của treep . Chế độ auto sẽ tự điều chỉnh âm lượng theo tốc độ xe . Với tai trâu như em thì khg có gì phàn nàn . Nhưng với những người khó tính hơn có thể tìm ra chổ bác P độ 1 dàn có chất hơn với giao diện rất đẹp và vẫn sử dụng được các phím điểu chỉnh trên vồlăng và cả ở ghế sau .

1 cái mà em thấy rất chu đáo tuy là nhỏ thôi , đó là từ ghế lái , chủ nhân có thể thò tay qua giúp chỉnh ghế cho 1 mỹ nhân bên cạnh chẵng hạn nhờ thêm 1 cặp nút chỉnh ở bên hông lưng ghế phụ . Chỉ cần 1 cái nhấn , bạn đã giúp nàg ngã lưng ra sau thư giãn nhẹ nhàng:D . Romantic quá . (Còn với vợ cả thì tự xoay sở đi[8D])
Kể ra nếu ToVN đầu tư thêm 1 đầu đọc DVD , cửa trời và BlueT theo trào lưu của những xe sang trọng thì quả thật phần nội thất của cam 3.5q khg còn gì để chê bai cho dù là người khó tính nhất . ...

Như vậy là em đã tạm giới thiệu xong phần nội thất . Hẹn tuần sau sẽ qua phần vận hành ....:D

Hạng B2
13/9/05
345
1
18
47

Hehe bài của bác adco hay quá, bác cho xin thêm tí ảnh minh họa thì tốt biết mấy.

Hạng D
3/5/07
1.958
521
113

Chỉ cần 1 cái nhấn , bạn đã giúp nàg ngã lưng ra sau thư giãn nhẹ nhàng . Romantic quá . (Còn với vợ cả thì tự xoay sở đi)
Kết nhất câu này

Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong

3.5Q của bác ko có khoản tự thụt vô lăng và lùi ghế tạo khoảng trống cho người lái ra vào dễ dàng hơn như con VRC của em bác adco ơi [8D] hehe, trêu bác 1 tí ^__^ em khoái nhất 3.5Q độ lại vành bè và lốp mỏng, gắn thêm body lip nhìn phê hơn Cam nhập nhiều(em gặp 1 bác ở HN độ vậy nhìn phê lắm). còn nữa cái khoản vào cua đèn pha liếc theo góc lái nữa, xe em ko có [8D], hix, tính ra nhiều cái ko có quá =)). đọc bài này của bác lại nhớ lại cái hôm đi lấy con 2.4Ghẻ, luống ca luống cuống đi 1 đoạn mà ko mở gương:D

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

Em đi Cam rồi mới thấy Mer đáng giá:). Quả là Mer tinh tế hơn nhiều, tinh tế ngay từ những chi tiết nhỏ nhặt nhất. Ví dụ như là cảm biến xung quanh xe, khi gặp chướng ngại vật ở cự ly gần, Cam kêu bíp bíp lớn và chói tai đến khi nào hết vật cản. Còn Mer thì chỉ 2 giây thôi, song song đó vẫn báo đèn ==> rất văn minh:), không làm phiền hành khách trong xe lắm
Ngặt nỗi Mer không có vụ tự làm sạch không khí:D
Bác adco ơi, em không hiểu khúc này của bác
Không sao cả , cách đó hơn 20m, chiếc xe thân yêu đã tự động sáng đèn trong cabin như nhắc nhở : anh ơi iem ở đây lè ==> chìa khóa lại gần là xe tự sáng đèn hả bác ? Hay thế[8|], em tưởng phải rờ vào tay nắm cửa thì nó mới sáng đèn chứ[8D]

O.S.P.D EMMA Head Judge
31/1/05
830
24
18
XAMBACO JSC

3.5Qùe nó biết hửi mùi của chủ nên đi ngang qua là nó ngoắc đuôi ngay :D
Thật ra tính năng la hét om xòm khi có vật thể lạ đến gần này hay hơn merc vì khi lái mà nghe tiếng la hét còn chạy thận trọng, chứ la xong rồi im mà nó vẫn còn ở gần thì phải nhìn lên kính lái nhìn xuống đèn báo cực hơn chứ MB_fan

Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong

Trích đoạn: hiepdx

3.5Qùe nó biết hửi mùi của chủ nên đi ngang qua là nó ngoắc đuôi ngay :D
Thật ra tính năng la hét om xòm khi có vật thể lạ đến gần này hay hơn merc vì khi lái mà nghe tiếng la hét còn chạy thận trọng, chứ la xong rồi im mà nó vẫn còn ở gần thì phải nhìn lên kính lái nhìn xuống đèn báo cực hơn chứ MB_fan

quá chuẩn, im im la quệt cái ầm ngay, VN mà :D