Hạng B2
12/5/08
131
5
18
Tình hình là như thế này. Em có 2 cái máy dùng trong một nhà. Một máy desktop, 1 máy laptop. VD: mỗi lần muốn sao chép dữ liệu em đều phải copy qua ổ USB từ máy này để chuyển qua máy khác hoặc ngược lại. Nay em muốn 2 máy kết nối trực tiếp với nhau mà không biết làm cách nào. Bác nào rành về mạng nội bộ thì chỉ giúp em cách kết nối 2 máy với ạ. Em xin cảm ơn rất nhiều.
Sau đây là chi tiết về 2 máy của em:

Máy 1: Laptop, đang dùng Win Vista Home Premium
Máy 2: Desktop, đang dùng Win 7 Ultimate (Evaluation Copy, Build 7100)

Modem dynalink.
Máy 1 đang kết nối internet bằng wireless
Máy 2 đang kết nối bằng cổng LAN

Bác nào biết thì chỉ giúp em nhé. Em xin cám ơn

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
Cách đơn giản là bác cho phép các máy khác nhìn thấy và (hoặc) edit các files trong folder mà bác chọn, cách này là đơn giản nhất, tuy nhiên làm thế thì máy nào trong mạng đều cũng có thể thấy folder này, và share khá chậm, nếu chỉ là file nhỏ thì ko sao chứ vài chục MB trở lên thì thời gian transfer sẽ khá lâu. Cách làm:
Bấm chuột phải vào folder==> chọn Properties; chọn tab sharing ==> chọn vào Share this document on network. Sau đó:
- nếu muốn máy khác chỉ có thể xem folder đó (read only).
- nếu muốn học được phép thay đổi (tạo mới, xoá file trong folder đó) thì chọn thêm: allows network users to change my files.

Last edited by a moderator:
Hạng C
19/2/09
691
2
0
Đơn giản thôi bác ơi:
Bác tạo trên một máy 1 cái thư mục chia sẻ (share folder).
Click vô cái biểu tượng kết nối mạng phía dưới bên phải màn hình rồi xem địa chỉ IP của máy đó (tab support).
Bác ngồi sang máy khác mở File Expolorer lên rồi đánh vào ô address: \\địa chỉ IP
Thí dụ địa chỉ IP của máy kia là 192.168.1.35 thì bác đánh \\192.168.1.35 rồi bấm Enter
Nó sẽ hiện lên cái Folder mà bác đã share ở máy bên kia
Bác thoải mái copy, paste như nó là một thư mục trên máy bác vậy

Hạng B2
12/5/08
131
5
18

em làm thử rồi mà không được bác ơi. Xin các bác lưu ý là 2 máy em đang dùng 2 hệ điều hành khác nhau. Một máy là Win Vista (Home Premium-32 Bit) và một máy là Win 7 (Ultimate-64 Bit)

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
...em làm thử rồi mà không được bác ơi. Xin các bác lưu ý là 2 máy em đang dùng 2 hệ điều hành khác nhau. Một máy là Win Vista (Home Premium-32 Bit) và một máy là Win 7 (Ultimate-64 Bit)

Bác làm chưa đúng đó thôi . 2 Hệ điều hành khác nhau ở đây không quan trọng tý nào .

- Trước hết xác định 2 máy cùng Workgroup .
- Xác định 2 cái protocol File and printer sharing for Microsoft Networks ; Client of Microsoft Networks trong phần giao thức TCP/IP (Network properties).
- Shared folder trên 1 máy và cấp phép máy khách được quyền truy cập (read only , hoặc full access,...)

Hạng C
2/1/08
678
7
18
Bác ra ngoài tiệm mua một sợi cáp USB dùng để kết nối 2 máy tính ( ở giữa sợi dây có 1 cục hình trụ tròn nho nhỏ ), hoặc bác kiu bán 1 sợi "cáp chéo" để nối 2 máy tính là xong!

Hướng dẫn mần luôn cho nhanh:

Sợi cáp như thế này:

Hướng dẫn tại đây

Hạng C
8/7/07
862
17
0
kết nối trực tiếp dùng cáp chéo như bác vutranuy cũng là 1 cách. Ngoài ra thì kết nối qua mạng LAN như ở trên các bác đã chỉ dẫn. Lưu ý bác phải tắt tường lửa đi, nếu có. Để thử kết nối bác thử ping từ máy này sang máy kia và ngược lại xem có thấy nhau ko? Lưu ý nữa là ko cần thiết phải 2 máy cùng Workgroup!

Hạng B2
12/5/08
131
5
18
Cám ơn các bác nhiều, em sẽ làm theo như các bác chỉ.
À, các bác có biết cách làm sao để điều khiển một máy tính ở xa không ạ. Chuyện lả như thế này. Em thì đang ở nước ngoài, ba mẹ em thì đang ở VN. Em và ba mẹ hay chat với nhau thông qua máy vi tính. Khi mà máy của em bị trục trặc về chuyện gì đó thì em tự mày mò và chỉnh sửa ( vd như skype, yahoo....) khi mấy chương trình đó có trục trặc thì em còn biết cách uninstall và install lại, nhưng nếu mà vấn đề đó mà xảy ra với máy của ba mẹ em thì thua, ba mẹ em không biết chỉnh. Nên em hỏi các bác có biết cách cài đặt làm sao mà từ máy em mà có thể thao tác trực tiếp trên máy của ba mẹ em không ạ. (remote control).
Em muốn hỏi vấn đề này vì có một lần, em cài lại máy em, em cài win 7. Vì em có mua bản quyền của thằng Norton 360 nên em mới chat với nhân viên của Norton để hỏi sự giúp đỡ về cài đặt Norton 360 cho win 7. Vì sự cài đặt có vẻ rắc rối nên nhân viên của Norton 360 nói với em là nó sẽ cài đặt từ xa cho em. Nó bảo là, nó cài cho em, lúc nào em cảm thấy không an toàn thì cứ disconnect. Em đồng ý, thế là nó bắt đầu cài cho em, em chỉ việc ngồi nhìn màn hình mà thôi. Lúc đó con trỏ chuột nó tự động di chuyển và cài đặt y như là mình đang ngồi làm vậy đó.
Em thấy cách làm này rất hay, vì khi máy ba mẹ em mà có trục trặc gì về chương trình thì em có thể chỉnh sửa trực tiếp cho máy của ba mẹ em, cho dù em có cách xa hàng ngàn cây số.
Vì vậy các bác nào có kinh nghiệm về cách cài đặt này thì chỉ em với nhé.
Em xin cảm ơn nhiều ạ

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
xin lỗi bác yahu trước, bác đừng con rận. hỗ trợ kỹ thuật từ xa thì "trình" phải cao tí, với câu hỏi đầu tiên, có vẻ bác chưa rành lắm về mạng cơ bản thì cũng khó hỗ trợ ông bà cụ ở nhà. chi bằng có cần gì thì alo 1 bác sĩ máy tính đến trợ giúp các cụ cho nhanh