Tập Lái
5/5/20
29
14
0
35
Giúp em, xe Honda Civic 1.8 2018 tua máy không bình thường

Em chào các bác.

Các bác cho em hỏi chút ạ. Xe em civic 1.8 2018, dạo gần đây xe đi hay bị giật hẫng. Khi đi có chướng ngại vật phía trc mình nhả chân ga ra thì xe chùng lại, tua máy lên cao (1300v) sau đó đạp ga lại thì xe có hiện tượng giật nhẹ( có lúc rùng rùng cái ).

Ngoài ra khi đạp phanh, cuối hành trình phanh khi xe chậm lại e thấy xe hẫng 1 cái. Tua máy giảm về 1000v. Nói chung là khá khó chịu.

Em đã cho xe vào hãng kiểm tra và làm các thứ sau:
  • Vệ sinh bướm ga
  • Reset ecu chạy chế độ không tải
  • Vệ sinh kim phun, buồng đốt
Nhưng bệnh vẫn ko hết. Hãng ko check ra lỗi gì.
Mong các bác tư vấn xem xe em bị bệnh gì ạ.

Em cảm ơn các bác.

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/3/08
4.826
4.288
113
hcm
Cảm giác của bác là động cơ hay hộp số?

Hạng D
4/7/09
4.238
7.233
113
Sài Gòn

Em chào các bác.

Các bác cho em hỏi chút ạ. Xe em civic 1.8 2018, dạo gần đây xe đi hay bị giật hẫng. Khi đi có chướng ngại vật phía trc mình nhả chân ga ra thì xe chùng lại, tua máy lên cao (1300v) sau đó đạp ga lại thì xe có hiện tượng giật nhẹ( có lúc rùng rùng cái ).

Ngoài ra khi đạp phanh, cuối hành trình phanh khi xe chậm lại e thấy xe hẫng 1 cái. Tua máy giảm về 1000v. Nói chung là khá khó chịu.

• Vệ sinh bướm ga

Em cảm ơn các bác.

*Ảnh minh họa
xe anh có hay rửa khoang máy ko ?

Hạng D
4/7/09
4.238
7.233
113
Sài Gòn
Trc hôm bị mấy hôm thì e có rửa ạ. Ko biết phải vậy ko bác nhỉ?
Bác rửa thì hãng nó bó tay thôi. Vì trong khoang máy rất nhiều chỗ có thiết bị điện, bác rửa thì khả năng nó bị ẩm, rỉ sét. Vd: jac cắm kim phun, bugi, máy phát, cảm biến nhiệt độ nước làm mát, cảm biến khác, rờ le...Mấy món đó ko hư hẳn mà gây ra hiện tượng lỗi chập chờn. Có khi xe bác báo lỗi nhưng khi mang đến hãng thì nó lại hết lỗi. Giờ bác tuần tự rút từng jac cắm, xịt gió nén, chùi sạch xem sao.

• Like
Reactions: pcloud and Tuandta
Hạng D
23/1/16
1.859
1.175
113
Bác rửa thì hãng nó bó tay thôi. Vì trong khoang máy rất nhiều chỗ có thiết bị điện, bác rửa thì khả năng nó bị ẩm, rỉ sét. Vd: jac cắm kim phun, bugi, máy phát, cảm biến nhiệt độ nước làm mát, cảm biến khác, rờ le...Mấy món đó ko hư hẳn mà gây ra hiện tượng lỗi chập chờn. Có khi xe bác báo lỗi nhưng khi mang đến hãng thì nó lại hết lỗi. Giờ bác tuần tự rút từng jac cắm, xịt gió nén, chùi sạch xem sao.
các giắc cắm trong khoang xe bi giờ toàn bọc cao su rất khít và chặt, làm gì có chuyện ẩm khi rửa, rửa xong chạy 1 vòng nhiệt độ trong khoang máy lên cao thì ẩm làm sao được, rửa nước sạch chứ có rửa nước dơ đâu mà rỉ sét hả bác ?

Hạng D
23/1/16
1.859
1.175
113

Em chào các bác.

• Vệ sinh bướm ga

Em cảm ơn các bác.

*Ảnh minh họa
bệnh này có thể có cấc nguyên nhân như sau
1 do hộp số cvt chất lượng bắt kém, tua máy cao nhưng xe bị hẫng ko vọt. Này hên xui có chiếc bị chiếc ko bị.
2 là bác check mobin và bugi xem

• Like
Reactions: tenxo
Hạng D
4/7/09
4.238
7.233
113
Sài Gòn
các giắc cắm trong khoang xe bi giờ toàn bọc cao su rất khít và chặt, làm gì có chuyện ẩm khi rửa, rửa xong chạy 1 vòng nhiệt độ trong khoang máy lên cao thì ẩm làm sao được, rửa nước sạch chứ có rửa nước dơ đâu mà rỉ sét hả bác ?
Vậy bác cứ xịt nước vào, đừng che chắn gì nhé.

• Haha
Reactions: paganizonda