nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.865
113
Mình vừa post bài bên thớt offroad. Nhưng thấy previa cũng có thể bị lầy nên post thêm ở đây để các bác có thêm kinh nghiệm.
Xem clip này chống lầy rất hay.
VN mình thì không có sa mạc nên không cần trang bị bao cát làm neo. Chỉ cần 1 tảng đá hoặc gốc cây làm neo là được.
Dụng cụ cần trang bị cho xe chỉ là 2 cuộn dây (cho 2 bánh sau) mua ở các cửa hàng bán TB bảo hộ lao động.
Thậm chí kô có xe kéo mà chỉ cần 1 tảng đá hoặc gốc cây làm neo là OK.
http://vitalk.vn/threads/meo-hay-cua-dan-trung-dong-de-vuot-ra-khoi-ho-cat-khi-xe-bi-sa-lay.1590212/

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
Xe kô có khóa vi sai thì mình làm 2 dây 2 bánh luôn, được chứ bác?
Về lý thuyết thì được. Nhưng thực tế thì không, vì lực kéo tác dụng lên 2 dây sẽ khác nhau (khác về lực ma sát). Khi nào lực kéo của 2 bên bằng nhau (100%) thì mới được bác ah.

Chiếc xe trong ảnh có khóa vi sai nằm bên ngoài (ở tâm của bánh xe - Dân gian ngta gọi là khóa láp nngang) nên mới làm được chiện đó.

nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.865
113
Về lý thuyết thì được. Nhưng thực tế thì không, vì lực kéo tác dụng lên 2 dây sẽ khác nhau (khác về lực ma sát). Khi nào lực kéo của 2 bên bằng nhau (100%) thì mới được bác ah.

Chiếc xe trong ảnh có khóa vi sai nằm bên ngoài (ở tâm của bánh xe - Dân gian ngta gọi là khóa láp nngang) nên mới làm được chiện đó.
Do không có khóa vi sai nên 1 bánh đứng yên 1 bánh quay tự do (bị trượt).
Nếu 1 dây choàng vào bánh đang bị trượt => bánh bị trượt sẽ là tời để cuốn dây => xe dịch chuyển.
Giả sử như lực ma sát của bánh đang cuốn dây trở nên lớn hơn bánh đứng yên => bánh đang trượt thành đứng yên hoặc quay chậm thì bánh bên kia lại trở thành tời cuốn dây.
Kết quả là 2 bánh sẽ tự điều chỉnh:
- Bánh này quay nhanh (bị trượt) trở nên chậm dần và đứng yên;
- Bánh kia quay chậm hoặc đang đứng yên trở thành quay nhanh dần.
Cho dù bánh nào đi nữa thì kết quả thì vẫn phải có bánh trở thành tời để cuốn được dây.

• Like
Reactions: Tam Bình and sjw
Hạng B2
3/7/11
211
34
28
Cái vụ này hay nha, bữa nào em bị lầy làm thử xem, em trên vùng cao nguyên nên bị lầy suốt, mỗi lần bị là mệt ơi là mệt. Khi nào có kết quả em sẽ báo cáo.

Hạng C
6/4/14
915
2.086
93
Cái vụ này hay nha, bữa nào em bị lầy làm thử xem, em trên vùng cao nguyên nên bị lầy suốt, mỗi lần bị là mệt ơi là mệt. Khi nào có kết quả em sẽ báo cáo.
Mong bác báo cáo sớm, vọt lẹ:3dxxx:

sjw
Chi Hội Phó FFC
4/8/10
2.802
604
113
@Siena 1.6L: Nếu là xe cầu cứng như Previa thì không sao nhưng nếu cầu mềm kiểu xedan mà nó trợt cái dây cáp là đi luôn láp ngang đó nha. Đi cát khác đi bùn à!!!

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
Khi ko khóa vi sai, bánh xe bên trái quay tới bao nhiêu vòng thì bánh xe bên phải sẽ quay ngược lại bấy nhiêu vòng. Bác đội trục bánh xe dẫn động lên và quay bằng tay thử sẽ có kết quả.