Hạng D
10/11/07
4.987
25
0
HCM
www.esoft-vn.com
Kính các bác.
Em không muốn bàn về việc XNL bị loại hay 200 điểm thưởng/50 bài. Em muốn bàn phương pháp tiến hành giải.
----------------------
Giải này dự định chia 2 bảng, 5 đội, đá trong 2 ngày.
Em thấy việc sắp xếp 5 đội đá vòng tròn là quá khiên cưỡng khi các đội phải đá 4 trận trong ngày, vì vậy xin đề nghị phương án có vòng sơ loại.

Tiêu chi đội phải tham dự sơ loai:
Xét vị trí của giải năm 2010 và 2011 (2 giải gần nhất), giải 2011 hệ số 1, 2010 hệ số 2. Vị trí 1-4 đã có sẵn không cần xem xét, vị trí từ 5 đến 8 tính bằng tổng điểm và hệ số thắng bại. Đội nào không có mặt ở giải 2011 hay 2010 thì những năm đó đồng hạng 9. Vị trí * hệ số được 1 chỉ số tương đối (OS FC index:D), đội nào chỉ số thấp thì là đội mạnh hơn. 4 đội chỉ số cao nhất bắt thăm chia cặp lấy 2 đội để phân vào các bảng. Vòng sơ loại diễn ra trước giải.
Giải sẽ chính thức khai mạc với 8 đội mà thôi.

Ví dụ:
BIM 2010 không có, xếp 9 điểm, 2011 vô địch 1 điểm, OSFC index =19 (9x2+2)
STF 2010 vô đich xếp 1 điểm, 2011 hạng 4 điểm OSFC index = 6 (1x2+4)
GMFC 2010 không có 9 điểm, 2011 hạng 8 điểm OSFC index =24 (9x2+8)
XNL 2010 hạng 6 (chỉ có 6 đội?) 6 điểm, 2011 hạng 7 điểm OSFC =19 (6x2+7)
...
OSFC index cũng để sắp hạt giống luôn.
----------------
Có thể BIM sẽ thiệt thòi vì 2010 bị xếp hạng 9, tuy nhiên trong bóng đá, yếu tố truyền thống là quan trọng. Có thể xem xét phương án năm 2010 không có mặt thì đồng hạng 7, 2011 không có mặt thì đồng hạng 9, BIM sẽ cao hơn XNL:D.
Vài lời góp vui, em chả sáng tạo ra cái gì đâu, chỉ copy cách phân hạt giống của FIFA WC thôi ạ.

Em chia sẻ với pác ý tưởng này....
Đúng là việc mỗi đội phải thi đấu 4 trận vòng loại+2 trận vòng CK...không khác gì màn "tra tấn thể lực"...

Tuy nhiên, cũng chính vì nhờ lịch thi đấu như thế này mà mỗi chi hội lại có thêm 1 sân chơi nhỏ khác, trong sân chơi lớn OS CL 2012...đó chính là bố trí đội hình và phân phối sức cho cả giải...

Sẽ không dễ dàng tí nào hết cho nhà VĐ năm nay, trên chặng đường lên đỉnh vinh quang...cho dù đó là BMW(ĐKVĐ), hay FFC, SFC...những UCV nặng ký...,nếu họ không có chiến thuật phân phối đội hình phù hợp...
Và cũng chính bởi lý do này...nên 10 đội trong giải năm nay, theo em đều được đánh giá ngang nhau...dẫn đến, không thể tổ chức sơ loại theo kiểu AFF Cup được đâu pác ah...

Vài ý em chia sẻ cùng pác cho thớt đỡ đìu hiu nhé....hehe

Hạng D
14/11/08
1.908
560
113
Biên Hoà
Em ghi nhận sự sáng tạo của bác tuonglahay trong việc phân loại các đội hạt giống của giải. Tuy nhiên, theo ý kiến của em thì ý tưởng của bác tuonglahay về việc tổ chức thêm vòng đấu sơ loại là không nên, nếu áp dụng vòng loại cho các giải chuyên nghiệp thì tốt, còn giải đấu của anh em OS chỉ là một giải phong trào, anh em cùng đóng góp kinh phí để tham gia (Đành rằng là đội đá hay được đá nhiều) mà chỉ để đá có 1 trận thì các chi hội đá vòng sơ loại sẽ nghĩ gì?.

Theo ý kiến riêng em, em đồng ý với quan điểm là 1 ngày đá 4 trận...chỉ có mà... chết. (trên TG tìm đỏ mắt chắc cũng chẳng thấy giải đấu phong trào nào mà tần suất thi đấu giống như giải OS). Riêng về cách chia bảng thi đấu cho 10 đội, em thấy chia 2 bảng 5 đội cũng khá hợp lý, tuy nhiên về thời gian thi đấu, hy vọng BTC sẽ tìm cách giãn cách thêm 1 ngày thi đấu khác nữa để giảm số trận đấu trong ngày của mỗi đội.
Nếu không thể giãn thời gian hơn 2 ngày, thì chúng ta phải chia thành 3 bảng (2 bảng 3 và 1 bảng 4 đội) để chọn 4 đội vào bán kết (2 bảng 3 chọn 2 đội đầu bảng, bảng 4 chọn 2 đội đầu bảng).

Hạng D
27/1/09
1.348
11
38
35
đá ngày 4 trận thì chỉ có giảm chất lượng chuyên môn thôi ạ, không đến nỗi chết đâu ạ. em từng đá 3 trận trong 1 buổi sáng rồi ạ. Nếu đá 2 trận thôi thì hay hơn ạ.