30/7/08
1.200
7
38
Mặc dù có tới gần 3 ngày hội ngộ, hàn huyên rất vui vẻ với đoàn OS phía Nam song do lộ trình và những trải nghiệm trên đường đi có sự khác biệt, nên em mạo muội lập ra cái chuyên mục này ghi lại vài dòng cảm nhận, một vài khoảng khắc chớp được trên đường đi. Chỉ là cảm xúc và ghi nhận của 1 người nên chắc chắn sẽ không đầy đủ. Mong anh em các miền đã thực hiện chuyến đi này cùng tham gia đưa bài và ảnh đã chụp để những ghi nhận về chuyến đi càng thêm sâu sắc, phong phú.

Em xin phép được mở đầu

Một chuyến đi đáng nhớ

Hưởng ứng lời kêu gọi toàn quốc ... bỏ việc đi chơi của anh em OS. Với quyết tâm chinh phục những cung đường đầy ấn tượng trên đất nước Lào xinh đẹp , đoàn OSHN chưa đến 5h sáng đã tề tựu đầy đủ ở chợ Cầu mới. Trời vẫn mờ mờ sáng, bốn con chiến mã còn đang đẫm sương đêm, những gương mặt nhợt nhạt sau 1 đêm thiếu ngủ (đêm trước bịn rịn chia tay anh em OSHN hết bò bê vẫn chưa nỡ dứt lại chuyển xang cà phê, cà pháo. nghe đâu sướt mướt, ướt mất mấy chục chiếc khăn lau miệng của quán), và đói do phải dậy từ tờ mờ sáng mà chưa có gì vào bụng nhưng tất thẩy đều tươi tỉnh, phấn khích và đầy hăm hở cho ngày đầu lên đường. Sau khi chia đồ ăn thức uống chất vào bụng các con chiến mã. Đoàn bắt đầu khởi hành, hướng về đường Hồ Chí Minh thẳng tiến.

Theo thông báo của Trưởng đoàn Carpenter, một tay lái điềm đạm mà không kém phần quyết liệt, dứt khoát quyết đoán nhất trong đoàn, đặc biệt được sự hỗ trợ của cả 1 tập đoàn công nghệ lớn vào bậc nhất của Mỹ quốc. Tên tiếng Anh rất dài, rất phức tạp nên em không viết ra đây sợ các bác đọc mà mất thêm thời gian quý báu nên chỉ viết tên vắn tắt của nó là G-P-S :) đoàn OSHN - tập hợp của một số những kẻ rỗi hơi thích đi chơi sẽ phí phạm 1 ngày vàng bạc đầu tiên cho việc rong ruổi trên đoạn đường từ Hà Nội đến Vientiane dài khoảng 820km

Đến Hà Tây không chịu đựng nổi cái đói cồn cào, cả đoàn phải dừng lại một quán nhỏ ven đường. Không biết các bác khác thế nào chứ em với cái bụng đang sôi lên ùng ục như nồi bánh chưng ngày Tết có cảm giác lần đầu tiên được thưởng thức một bát phở gà ngon chưa từng thấy trong lịch sử đời mình. Chỉ trong nháy mắt mắt mười mấy bát phớ sạch bách không còn một sợi. (Hoá ra các bác ấy cũng như em).

Cũng nhờ có đếm số bát đã hoàn thành nhiệm vụ và trời cũng sáng rõ nên phụ trách tài chính mới điểm danh được cả đoàn lúc đi có 14 rỗi hơi lớn và 1 rỗi hơi bé. Phải nói rõ lúc đi là vì lúc về đoàn bắt được 2 con nghiện ... đi chơi, lôi về Việt Nam dự định cho vào trại cai nghiện OS. Nhưng về sau nghe đâu trại này quá nhiều con nghiện nên không những không cai được mà mấy tháng sau lại còn tái nghiện ... nặng hơn. Hình như không kiềm chế được cơn nghiện, sợ ở nhà bà con lối xóm, cơ quan đoàn thể chê cười nên rủ nhau lên tận đỉnh Phanxipang vật vã ở đó.

Kể thêm về rỗi hơi bé này tuy bé dưng mà công lực vô cùng thâm hậu. Trải qua gần 3 ngàn cây số mưa dập gió vùi, với gần 2 ngàn cây số đường đèo, ngồi trong xe mà bị lắc như trong máy giặt suốt 7, 8 tiếng đồng hồ, thế mà rỗi hơi bé vẫn tươi tỉnh hơn ối rỗi hơi lớn trong đoàn. Nghe phụ thân của rỗi hơi này kể lại để đạt được công lực như vậy là do tài năng của rỗi hơi bé được phát hiện từ khi còn ở trong bụng mẹ và cũng từ đó song thân cũng là 2 rỗi hơi thích đi chơi quyết tâm cho luyện tập, hàng tháng đều lôi đi rong ruổi trên từng cây số từ Nam tới Bắc tầm sư học đạo.

Last edited by a moderator:
Chi Hội Phó SFC
2/1/07
1.682
4
36
48
Hà Nội
RE: Hà Nội - Vientian - Luang Prabang ký sự

Thêm 1 phong cách mới , OS dạo này rất nhiều tay bút thiện chiến ...

Tiếp đi bác .....

30/7/08
1.200
7
38

Trích đoạn: Mrpinocio

Thêm 1 phong cách mới , OS dạo này rất nhiều tay bút thiện chiến ...

Tiếp đi bác .....

Có bác động viên làm em yên tâm post típ. Nhưng em chưa biết pót ảnh thế nào, bác chỉ giùm em với

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại

Hướng dẫn post hình, bác vào đây http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=366086 ạ.

Bác viết hay lắm, tiếp tục phát huy nhé. Mà em ko biết bác là bác nào trong đòan:D

30/7/08
1.200
7
38

Trích đoạn: Nguyen

Hướng dẫn post hình, bác vào đây http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=366086 ạ.

Bác viết hay lắm, tiếp tục phát huy nhé. Mà em ko biết bác là bác nào trong đòan:D

Cảm ơn bác đã hưỡng dẫn. Không biết bác còn nhớ em? Vì các bác bắt đầu nhậu thì em vẫn ở dưới bếp hua chân múa tay với các bạn Lào. Trời tối như mực rồi mới vác máy tập toẹ theo các bác học chụp ảnh đêm

30/7/08
1.200
7
38

Một chuyến đi đáng nhớ
tiếp, tiếp...

Qua Hà Tây, con đường Hồ Chí Minh bắt đầu đi men theo rừng Cúc Phương với những chiếc cầu dài uốn lượn tuyệt đẹp. Cầu tiếp cầu như những cánh tay mềm mại ôm vòng quanh các dãy núi. Một mầu xanh đằm thắm của những cánh rừng nhiệt đới bao phủ lên khắp các ngọn núi, đôi lúc còn tràn xuống sát cạnh đường như lưu luyến tiễn đưa . Mặt trời bắt đầu lên cao. Con đường như một dải lụa dài bất tận bừng lên trong cái nắng trong trẻo, rực rỡ của buổi sáng mùa hè. Lòng người cũng phơi phới một cảm xúc lâng lâng khó tả . Các địa danh Ninh Bình, Thanh Hoá, Vinh, Nghệ An ... lần lượt lùi về phía sau.

Gần trưa, trời bắt đầu nóng dần, đây đó tiếng ve ngân lên rộn rã như góp phần làm cho bầu không khí thêm oi ả. Những con chiến mã vẫn mải miết phi như bay mặc cho gió cuốn tung bụi mù mịt phía sau. Đến địa phận Hà Tĩnh, cả đoàn rẽ vào một con đường nhỏ để tới cửa khẩu Cầu Treo. Đường tới của khẩu Cầu treo cũng là con đường lên đèo vượt qua dẫy núi Trường Sơn. Những chiếc bộ đàm bắt đầu phát huy tác dụng. Với tay lái vững vàng của Cosboy và việc thông báo xe đi ngược chiều đầy trách nhiệm của trưởng đoàn Carpenter, những con chiến mã đã nhanh chóng áp sát biên giới.

Tới cửa khẩu Cầu Treo cũng vừa lúc mặt trời đứng bóng. Giờ này các cán bộ cửa khẩu đã nghỉ nên đoàn cũng tranh thủ vào ăn trưa để cho kịp 1h30 vào làm thủ tục. Cửa xe vừa hé ra, những con gió mát lạnh mang đầy hơi nước đã ùa vào như thổi bay những mệt mỏi của cả chặng đường dài hơn 400km. Trời lất phất mưa, nhưng hình như không phải mưa mà là những giọt sương nhỏ li ti nhẹ nhàng đậu xuống rồi lại theo gió cuốn tung lên như muốn đùa rỡn với mái tóc của các cô thiếu nữ. Thấp thoáng bên kia cửa khẩu đã thấy cờ của nước bạn Lào cũng đang tung bay trước gió.

Cửa khẩu trên lưng chừng đèo chỉ có một quán ăn duy nhất nên cả đoàn cũng đỡ mất thời gian tìm kiếm và lựa chọn. Có vẻ như những khuyến cáo về bảo vệ tài nguyên rừng không tới được đây nên có thể nhìn thấy rất nhiều đặc sản thú rừng đang còn sống hoặc đã được sơ chế ở khu vực sân sau nhà bếp. Nhìn những chú khỉ con xinh xắn đang nhẩy nhót, đôi mắt mở to, hãi hùng (chắc phải chứng kiến đồng loại của mình lần lượt ra đi ở đây), ngơ ngơ ngác ngác chìa tay về phía những du khách, lại chạnh lòng nghĩ đến cảnh các chú trở thành những đĩa đặc sản trên bàn nhậu mà thấy sống mũi cay cay. Thôi ... tốt nhất là tránh xa cái bếp và nhường việc gọi món cho người khác.

Ăn xong cả đoàn chuẩn bị giấy tờ, hộ chiếu để làm thủ tục xuất cảnh. Mọi việc tương đối thuận lợi trừ việc 1 thành viên rỗi hơi mải chơi quên cả hộ chiếu của mình sắp hết hạn, tý nữa bị ở lại biên giới đợi đón đoàn trở về. Cũng may đoàn có nhiều ranh nhân trẻ thành đạt nên sử lý những vụ việc tế nhị như thế đã quen. Sau một hồi tế nhị với các chú biên phòng, thành viên này đã đi thoát với tổng thiệt hại là 500k.

Qua 2 trạm biên phòng Việt Nam và Lào, với tất cả những thủ tục loằng ngoằng, phức tạp mất đến khoảng 1 tiếng rưỡi đồng hồ, cả đoàn người ngựa mới lục tục kéo nhau vào đất nước Triệu voi. Cuộc chinh phục dường như giờ mới bắt đầu....

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại

Trích đoạn: BB.Aquarius

Cảm ơn bác đã hưỡng dẫn. Không biết bác còn nhớ em? Vì các bác bắt đầu nhậu thì em vẫn ở dưới bếp hua chân múa tay với các bạn Lào. Trời tối như mực rồi mới vác máy tập toẹ theo các bác học chụp ảnh đêm

Thế là em nhớ rồi, chắc sau chuyến đi bác mới được giác ngộ cách mạng vào OS:D
Chúc bác luôn vui với OS nhé

30/7/08
1.200
7
38

Trích đoạn: BB.Aquarius

Thế là em nhớ rồi, chắc sau chuyến đi bác mới được giác ngộ cách mạng vào OS:D
Chúc bác luôn vui với OS nhé

Dạ, em đã tham gia post bài trên OS khoản 5, 6 chục bài rùi, nhưng dưới bút danh của ông xã (nhờ vậy mà có thông tin về chuyến đi này). Bị anh em OSHN phê bình, kiểm điểm và doạ phạt nên giờ phải tạo nick mới bác ạ.
Cám ơn các bác PD đã tổ chức một chuyến đi thật vui với nhiều kỷ niệm đáng nhớ cho cả đoàn

OSOM
16/7/07
190
0
16
50

Thảo nào em đọc thấy quen quen, Tiếp tục đi chị gái ơi:D:D.

30/7/08
1.200
7
38

Post thử 1 cái theo huướng dẫn của bác Nguyên.
@ du canh: Thế mới biết bác ducanh vất vả như thế nào khi post hàng đống ảnh lên diễn đàn. Công phu bác nhờ:(:(:( Nhất là khi mạng đang bò như cụ Rùa nhà mình :D:D:D

Chặng nghỉ đầu tiên trên đất nước Triệu voi