Hạng D
2/3/11
2.435
29.209
113
Tui phải nộp thuế trên tổng hđ luôn đó anh mặc dù mới nộp cho cđt 95% thôi, miễn cãi lun.

Hạng B2
21/3/20
221
352
63
33
@HSBC Bác viết rất chi tiết , nhưng Em ko hiểu chổ bước thứ 8, thanks Bác nhiều
Tại phòng công chứng, bên mua và bên bán uỷ quyền cho bên thứ 3 đi làm thủ tục nộp thuế, đăng bộ sang tên. Bên thứ 3 này có thể là nhân viên tín dụng, hoặc môi giới, hoặc bên thứ 3 khác mà bên bán - bên mua tin tưởng.
Bên thứ 3 sẽ nhận phiếu hẹn trả kết quả của UBND Quận. Đúng ngày đó, bên bán đi chung lên nhận kết quả và gửi tận tay kết quả sổ hồng đã sang tên đầy đủ cho nhân viên tín dụng để họ soạn tiếp HĐ thế chấp. Có thể gọi nhân viên tín dụng đi chung và làm biên bản bàn giao luôn.
Tín dụng sẽ soạn HĐ thế chấp, và khoảng 3 - 4 ngày sau là đăng ký thế chấp thành công. Bên bán sẽ dc giải toả số tiền để có thể thực nhận.

Hạng B2
16/7/18
125
48
33
Em có trường hợp này:
Khách Mua mua sang nhượng căn hộ hình thành trong tương lai. Do vốn tự có ko đủ nên muốn vay thêm từ bank bảo lãnh dự án đó để trả cho Khách Bán (Đã có thông báo cho vay của bank).
Đến ngày công chứng. Khách Mua chỉ thanh toán cho Khách Bán 1 phần.
Do quy trình của bank này ko làm thoả thuận 3 bên và phong toả tk cho số tiền còn lại nên Khách Bán và Mua thống nhất làm Thoả thuận nhận nợ tại PCC và chờ bank giải ngân.
Sau khi công chứng thì Khách Bán bàn giao hết giấy tờ của căn hộ cho Khách Mua
Khách Mua nhận giấy tờ và tiếp tục hoàn thành thủ tục sang tên với CĐT và bank để giải ngân.
Sau XX ngày thì bank cũng giải ngân trả nốt số tiền còn lại cho Khách Bán. 2 bên huỷ Thoả thuận nhận nợ.

=> Vấn đề:
  1. Tại thời điểm công chứng bank này ko làm thoả thuận 3 bên (Bán-Mua-Bank) và phong toả tk (hỏi thì nói do là bank liên kết và bảo lãnh dự án nên quy trình như vậy)
  2. Bank này chỉ giải ngân vào tk của Khách Bán khi Khách Mua đã nhận được giấy Xác nhận quyền sở hữu căn hộ từ CĐT. Nghĩa là phải công chứng sang tên rồi mới làm thủ tục giải ngân.
Như vậy sau khi công chứng:
+ Khách Bán: thay vì nhận đủ tiền mới bàn giao giấy tờ cho Khách Bán thì mới chỉ nhận được 1 phần và Thỏa thuận nhận nợ (Bán-Mua tự thoả thuận). Phần còn lại phải chờ bank giải ngân.
Ko biết khi nào và có trục trặc gì ko.

+ Khách Mua: Đã thanh toán cho Bên Bán 1 phần nhưng không được bàn giao lại giấy tờ căn hộ (Nếu Khách Bán không đồng ý giao vì chưa nhận đủ tiền)

Bác nào có kinh nghiệm thỉnh giáo em với ạ.
Với quy trình của bank này như vậy thì giải pháp như thế nào tối ưu nhất cho Khách Bán và Khách Mua để giao dịch suôn sẻ ạ?

Em cám ơn ạ!
này hình như là quy trình chung rồi a, khách bán ko cần tiền gấp thì phải đợi giấy xác nhận từ CDT rồi ngân hàng nó mới giải ngân, như bên em làm thì thường 3 tuần sau khi công chứng .

• Love
Reactions: DongTruongbds
Hạng B2
16/7/18
125
48
33
Cho em hỏi cách tính thuế khi chuyển nhượng hđmb chưa có sổ hồng với. Giá trên hđmb là 2 tỷ. Chủ nhà đã trả được 50% cho CĐT. Bây giờ sang nhượng lại hđmb cho em với giá 1 tỉ 150 (chênh 150 triệu), thì khi làm hợp đồng công chứng sẽ khai giá bao nhiêu. Vì theo em biết sẽ đóng thuế TNCN dựa trên giá chuyển nhượng đã khai trên hợp đồng công chứng
Trường hợp của em là vay ngân hàng để mua, bên ngân hàng nói hợp đồng công chứng đó phải ghi giá thật là 2 tỷ 150 thì ngân hàng mới làm thủ tục cho vay được.
Mọi người cho em hỏi case này thì nên ghi ntn ạ
Như bên em làm dự án bên quận 8 thì đóng tiền thuế trên số tiền đã đóng với chủ đầu tư tức 1 tỉ , thuế cỡ 20 tr (2%) . Trước thì khai cỡ 300-400tr được , mà giờ làm gắt phải khai đúng rồi bác .

Hạng D
13/1/17
1.248
1.073
113
51
Mình có thể bỏ qua khâu kí hđ thế chấp, việc đó là giữa ngân hàng và người mua, bên bán chỉ cần đưa điều kiện sau khi đã sang tên cho bên mau thì ngân hàng phải giải tỏa thế chấp cho bên bán