Tập Lái
28/11/05
48
5
0
53
Hic, số là em sắp thi lấy bằng trên Củ Chi các bác ạ. Nhưng khi tập vào hàng đinh rất lúng túng không biết căn thế nào, toàn đi theo cảm tính nên không thấy chắc ăn. Bác nào có kinh nghiệm chạy hàng đinh chỉ dẫn cho em cái. Cám ơn các bác.

Hạng B1
8/12/05
59
0
6
RE: Hàng đinh...

cái này phải luyện thôi bác ạ: Luyện..luyện nữa luyện mãi
Nếu bác sắp thi mà chưa có thời gian luyện thì chỉ có kinh nghiệm là ... nhờ thày ngồi bên cạnh căn hộ cho thôi :D
bác thi ở củ chi à? Trước tôi đến đó thấy dân ở đó có lưu truyền câu này: Đứng giữa củ chi chỉ cu hỏi củ chi :D:D:D

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Hic, số là em sắp thi lấy bằng trên Củ Chi các bác ạ. Nhưng khi tập vào hàng đinh rất lúng túng không biết căn thế nào, toàn đi theo cảm tính nên không thấy chắc ăn. Bác nào có kinh nghiệm chạy hàng đinh chỉ dẫn cho em cái. Cám ơn các bác.

Pác phải thuê giờ lên chạy thử sa hình, các thầy sẽ chỉ cho mình cách căn theo những vị trí cố định ở trên đó...

Hạng B2
22/6/05
206
0
0
51

Thuê xe ngoài giờ mà chạy lun trong bãi cảm biến, các thầy sẽ chỉ cho điểm căn chính xác trên xa hình và trên trục vô lăng. Còn nếu chắc ăn thì khi đi thì bác căn từ xa, chỉnh cẩn thận, sau đó dừng hẳn xe lại, ra khỏi xe nhìn xem bánh xe thẳng giữa hàng đinh chưa, nếu OK rồi thì lên xe chạy tiếp. Chiêu này nghe mấy thầy nói là cảm biến sẽ chỉ tính giờ bài thi khi nào xe bác cán qua vạch bắt đầu bài thi thôi.

Hạng B2
26/2/05
191
19
18
SG

Bác chạy bằng xe gì?
Nếu là Spectra thì căn theo con bọ phun nước trên lắp capô.
Tốt nhất bác nên tập bằng xe sẽ dùng để thi, chạy thật chậm, chuẩn để bánh giữa hàng đinh, dừng xe lại ra ngoài ngó xem chuẩn thật chưa. Nếu chuẩn rồi ngồi lên xe quan sát xem trên lắp capô có cái gì làm mốc được không (các gân, bọ phun nước, "đầu ruồi"...vv)
Chúc bác sớm lấy bằng!

Hạng B2
27/12/05
158
15
18
53
SG

Không cứ hàng đinh đâu, cả chữ Z, chữ S nữa, Bác cứ lấy điểm chuẩn theo xe rồi đến giữa hình dừng lại, xuống ngắm và rút kinh nghiệm.

Thế thày giáo Bác không dạy cách nào à?

Em ví dụ: thày em dạy là nếu muốn nhả côn thì tỳ gót chân xuống sàn đảm bảo sẽ nhả côn từ từ được, không bị giật xe hay chết máy. Điều này em thấy hữu hiệu khi tập bài dừng xe giữa dốc (tất nhiên là phải nhả phanh tay ra khi xe bắt đầu rung lên nhè nhẹ).

Last edited by a moderator:
Hạng B2
28/4/05
212
5
18
55

Tóm lại bác phải chịu khó đặt xe vào vị trí bác đi đã rồi chạy xuống ngó . Cái gì cũng vậy , và sau đó bác sẽ có cảm giác mà mỗi nguời cảm nhận khác nhau khi gặp các trường hợp khác nhau. " Trăm nghe không bằng 1 thấy" Còn nếu bác chưa coá dược cảm giác thì cũng đừng vội tiếc kỳ thi đang đến, kỳ thi sau cho phép bác đi ra đường tốt và an toàn cho bác và những người xung quanh hơn mà, và bác sẽ không phải hối hận bao giờ. Chúc Bác học lái thành công.

Hạng C
4/3/04
654
1
18
Xì goòng

Theo em thì bác mang xe ra 1 bãi đất trống, chạy tới chạy lui, quẹo đủ kiểu một hồi quen xe là đi hàng đinh được. Khi chạy thì cứ kiếm cái gì đó để canh, ví dụ như vệt bánh xe chẳng hạn. Bác chạy làm sao mà đè lên được vệt bánh cũ là OK, càng vừa khít vệt bánh cũ càng ngon. :D
Bác có thể ra quận 6, Bình Chánh có nhiều bãi đất trống lắm hoặc quận 9.

Hạng B2
7/2/06
199
5
18

Túm lại: kinh nghiệm, nhưng khi thi pác nhớ học hỏi thầy giáo nhé (độ 500k là OK)