Hạng B1
31/5/19
95
500
53
40
Không biết bác nào như em, nhiều khi chuyện không phải của mình nhưng thấy bất bình bản thân cũng vẫn khó chịu lắm, sự im lặng đối với nhiều việc bất công khiến bản thân cứ khó chịu, bản tính đó em áp dụng cho bản thân khi tham gia giao thông luôn kia.

Bình thường chạy xe thấy ông nội nào xin đường không xi nhan em ghét không thèm nhường luôn, hoặc nhiều ông rẽ trái vần vô lăng trước cả vạch người đi bộ em ép luôn. Nhiều khi thấy mình ngang ngược nhưng hả hê:D

Giống như hôm bữa, đêm khuya rồi, em chạy xe máy, đến ngã tư giao Tôn Thất Tùng và Nguyễn Thị Minh Khai, em dừng đèn đỏ phía sau một xe taxi, phía trước xe taxi chếch bên trái là một bác lớn tuổi chở cháu nhỏ trên con xe máy. Tại điểm dừng đèn đỏ này không có biển cho phép rẽ phải khi đèn đỏ và xe taxi cũng không có bật đèn xin rẽ, bỗng nhiên anh lái taxi mở của xe xông lại chỗ 2 bác cháu nhà kia đang dừng, nói cái giọng khó nghe, đại loại là tránh ra để cho ổng rẽ phải, thái độ cực kỳ hung hăng, bác đi xe máy không hiểu chuyện gì cũng rất bối rồi và theo phản xạ tránh ra cho ông taxi kia rẽ trong lúc chưa đèn xanh. Thà bác lớn tuổi dừng chắn luôn lối rẽ phải của xe máy thì em không nói, nhưng bác ấy có nhường cho xe máy nhưng lối nhỏ không đủ để ô tô rẽ thế mà bị hạch họe. Cảm giác lúc đó của bác đi xe máy chắc rất là ức

Đến lúc đèn chuyển xanh thì em nhấn ga phóng lên đuổi theo xe 2 bác cháu nhà kia, và quay sang bảo bác áy: "Bác ơi bác quay lại chửi chết ông nội taxi đi bác, ở kia làm gì có biển cho rẽ đâu mà nó bắt nạt người già". Khuôn mặt đang đầy ấm ức của bác ấy giãn ra rồi nói với em: " Đúng rồi, làm gì có cho rẽ chỗ đấy" rồi vui vẻ đi tiếp.

Thực ra, hành động của em nó chả có nghĩa lí gì cả, nhưng làm bác già đỡ tủi, bớt ấm ức. Bác ấy đúng chứ không sai, nếu im lặng thì bác ấy sẽ cứ ấm ức bị chửi giữa đường trong khi bản thân không sai.

Chắc có tuổi rồi cũng rất là máu tính khi đi đường, không có nhịn như hồi còn non xanh. Ông nào đi láo quay lại độp lại thẳng. Kiểu còn đèn đỏ mấy giây nó lại đi bóp còi, quay qua lườm phát, càng bấm thì càng đứng nhây chơi đó, ngon thì vượt lên.

Chính xác là như thế, sự lên tiếng khi không đồng tình của mình khiến cuộc đời bớt đi bất công.

Hành động khi không đồng tình, khiến cuộc đời bớt bất công

*Hình minh họa

Hạng B2
15/5/19
180
968
94
38
thực ra gặp nhiều ngươi yếu bóng vía, biết mình đúng luật đấy nhưng chị chửi giữa đường thêm tâm lí ngại nên nhường cho nó đi, đâm ra mình cũng tiếp tay cho cái sai

Hạng D
25/10/20
1.545
14.725
98
56
hành động không đồng tình thì thấy là đúng cho cuộc đời bớt bất công nhưng giống như cố gắng vuốt cọng lông cho thẳng!:)