Diamond Hand
28/7/09
1.592
15.953
133
Bụi vô xe đâu liên quan đến downpipe bác?
Tính com vụ này. Nếu muốn xe hoàn thiện ko nói, đang tìm nguyên nhân bụi cabin mà garage tư vấn vầy là căng quá. :D
Về vệ sinh dàn lạnh : Nơi bác làm có vệ sinh nội soi dàn lạnh ko. Họ đưa thiết bị vào trong đường ống lạnh như "phẩu thuật nội soi". Nếu có bụi bám ruột ống nhiều sẽ thấy luôn và xử lý (google trên mạng là thấy). :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
3/7/14
2.783
10.561
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
Tính com vụ này. Nếu muốn xe hoàn thiện ko nói, đang tìm nguyên nhân bụi cabin mà garage tư vấn vầy là căng quá. :D
Về vệ sinh dàn lạnh : Nơi bác làm có vệ sinh nội soi dàn lạnh ko. Họ đưa thiết bị vào trong đường ống lạnh như "phẩu thuật nội soi". Nếu có bụi bám ruột ống nhiều sẽ thấy luôn và xử lý (google trên mạng là thấy). :D

Lúc em đem xe qua chỗ này
Sau đó, em có đem xe đi vệ sinh nội soi lại bên TheGioiAuTo bên Hoàng Quốc Việt, Q.7 xong cũng không hết.

Em có đứng coi họ làm:
  • đút ống nội soi vào trong đường ống dàn lạnh ( như phẩu thuật nội soi )
  • thấy làm xong cũng không hết.
Đặc biệt:
- bên TheGioiAuto này lúc vừa làm xong, em bật máy lạnh 22 độ không thấy lạnh ( phải để 16 độ mới thấy lạnh )
=> họ cũng thấy vậy
=> họ bẩu " dàn lạnh bị yếu rồi "
Rồi họ đưa em xem vài xe khác họ đang thay dàn lạnh tại đó.
....

Đợt sau, em qua BMW Phú Mỹ Hưng, bơm gas lại xong và giờ chỉ dám để 22 độ 1-2 vạch vì tê dái / lộn tê tái.

• Like
Reactions: DKmarket
Hạng B2
18/9/15
294
339
88
Bác có thường sưởi khô thoáng đường ống máy lạnh trước khi tắt máy không?
Xe mình lúc trước bị mùi khai cứ tưởng nước đái chuột mà ko phải, lên mạng tìm hiểu mới biết mẹo này: trước khi về đến nhà vài phút thì tắt máy lạnh, để nhiệt độ cao chút rồi mở quạt để cho khô thoáng mấy cái đường ống dẫn lạnh. Sau đấy mới tắt máy. Vậy là từ đó giờ hết bị mùi luôn.
Mẹo này dùng cho tất cả các loại xe.

Hạng D
3/7/14
2.783
10.561
113
Bác có thường sưởi khô thoáng đường ống máy lạnh trước khi tắt máy không?
Xe mình lúc trước bị mùi khai cứ tưởng nước đái chuột mà ko phải, lên mạng tìm hiểu mới biết mẹo này: trước khi về đến nhà vài phút thì tắt máy lạnh, để nhiệt độ cao chút rồi mở quạt để cho khô thoáng mấy cái đường ống dẫn lạnh. Sau đấy mới tắt máy. Vậy là từ đó giờ hết bị mùi luôn.
Mẹo này dùng cho tất cả các loại xe.

Hi anh

trước giờ em không làm thủ thuật này
Lát em thử xem sao.
Em nghĩ cũng logic.

thanks anh

Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
Hi anh

trước giờ em không làm thủ thuật này
Lát em thử xem sao.
Em nghĩ cũng logic.

thanks anh
Thử thì cứ thử nhưng xe chú có triệu chứng để 3,4 ngày là có mùi, lúc đó ML nó đâu có chạy! Chừng nào xe bật ML mới có mùi thì mới do ML. Cứ tin Anh đi, cứ thử tháo 2 ốp cửa ra mà xem nó sạch hay bẩn. Nó mà từng bị ngập không xl là mục cửa đấy!

• Like
Reactions: kevinngva
Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
Mà thôi để Anh chỉ chú cách tự làm, khỏi cần ra garage chi cho tốn kém:
  1. Đảm bảo ht AC đã được Kt và vs cũng như khoang máy, quạt giải nhiệt. (cái này làm rồi)
  2. Chỉ chuyên về nội thất

• Cái gì tháo được thì tháo như ốp cửa, table, ốp tay số.vv... Ghế tháo được thì tháo. Tháo thảm lót quăng ra ngoài. Trần không cần.
  • Dùng dấm ăn pha loãng 50/50 và 1 cây bàn chải vệ sinh hết bề mặt kể cả ghế, sàn và trần, chú ý các kẽ. Nếu gặp dầu mỡ thì dùng thêm xăng để vs. Khi làm chú ý xem có vết ố hay rỉ sét do đọng nước không....
  • Để yên khoảng 1h sau đó dùng dd xà phòng nhẹ hoặc baking soda làm lại như vậy.
  • Vs lại bằng nước sạch, lau và hút sạch bằng máy hút bụi, sấy khô bằng máy sấy tóc.
  • Nếu gặp các vết mốc quá nặng thì cứ dùng baking soda ( bột không pha) rải lên nó để 1 ngày rồi rửa.
  • Sau cùng dùng các dd chuyên dụng bảo vệ cho da, nhựa, KL hay gì gì đó phủ lại.
  • Đóng cửa cho em tắm năng 1h sau đó lại mở tắm thêm 1h.
  • Cuối cùng là lấy 1 chai dầu thơm bật AC lên cho thổi hết
Và...enjoy!
Ps: Lưu ý thảm sàn 2 ghế trước vì nó ngay họng AC nên đặc biệt ẩm thấp, làm kỹ 1 chút. Ghế da cũng vậy, mốc nó rất thích da!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
3/7/14
2.783
10.561
113
Mà thôi để Anh chỉ chú cách tự làm, khỏi cần ra garage chi cho tốn kém:
  1. Đảm bảo ht AC đã được Kt và vs cũng như khoang máy, quạt giải nhiệt. (cái này làm rồi)
  2. Chỉ chuyên về nội thất

• Cái gì tháo được thì tháo như ốp cửa, table, ốp tay số.vv... Ghế tháo được thì tháo. Tháo thảm lót quăng ra ngoài. Trần không cần.
  • Dùng dấm ăn pha loãng 50/50 và 1 cây bàn chải vệ sinh hết bề mặt kể cả ghế, sàn và trần, chú ý các kẽ. Nếu gặp dầu mỡ thì dùng thêm xăng để vs. Khi làm chú ý xem có vết ố hay rỉ sét do đọng nước không....
  • Để yên khoảng 1h sau đó dùng dd xà phòng nhẹ hoặc baking soda làm lại như vậy.
  • Vs lại bằng nước sạch, lau và hút sạch bằng máy hút bụi, sấy khô bằng máy sấy tóc.
  • Nếu gặp các vết mốc quá nặng thì cứ dùng baking soda ( bột không pha) rải lên nó để 1 ngày rồi rửa.
  • Sau cùng dùng các dd chuyên dụng bảo vệ cho da, nhựa, KL hay gì gì đó phủ lại.
  • Đóng cửa cho em tắm năng 1h sau đó lại mở tắm thêm 1h.
  • Cuối cùng là lấy 1 chai dầu thơm bật AC lên cho thổi hết
Và...enjoy!
Ps: Lưu ý thảm sàn 2 ghế trước vì nó ngay họng AC nên đặc biệt ẩm thấp, làm kỹ 1 chút. Ghế da cũng vậy, mốc nó rất thích da!

Em ở chuồng cu, không có chỗ tháo lắp anh ơi.
Với lại em cũng hơi bận, thời gian đi fix vụ mùi này cũng làm em mất thời gian quá ạ.

Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
Em ở chuồng cu, không có chỗ tháo lắp anh ơi.
Với lại em cũng hơi bận, thời gian đi fix vụ mùi này cũng làm em mất thời gian quá ạ.
Đã bảo tháo được thì tháo, không có thời gian thì cứ sai con nó làm y như vậy..(Nhớ cho nó tiền uống cafe!). Cho dù có đưa vào garage bọn nó cũng chả làm kỹ như vậy, chỉ hút bụi xịt dầu thơm là hết. Lý do dùng giấm và baking soda là vì chúng là sát thủ nấm mốc!
Cứ nghĩ xem chả phải tự nhiên đi 4, 5 lần toàn garage lớn đầy đủ đồ chơi nhân lực mà không giải quyết xong.

Chỉnh sửa cuối:
Diamond Hand
28/7/09
1.592
15.953
133
Giờ chỉ bác thêm test mẹo.
Bác chạy xe vòng vòng thấy tiệm bán cơm tấm (nướng ngoài đường). Món này thì thôi rồi, mùi kinh khủng. Bác đậu xe cách họ mấy căn nhà lúc thấy họ nướng rồi test lấy gió ngoài, gió trong.
Nếu lấy gió trong mà có mùi liền thì chứng tỏ xe bác có lỗ rò ở đâu đấy. :D
Lấy gió ngoài thì để ý thời gian bao lâu nghe mùi.