Hạng B2
1/12/20
193
754
93
52
Hành trình đi Buôn Ma Thuột
Buôn Ma Thuột có vẻ như là 1 điểm đến khá mới trong thời gian gần đây :)), nhiều người vào cũng tự hỏi “BMT có gì mà vào chơi”, đi rồi các bạn sẽ biết :)) Dưới đây là bài review chi tiết của về chuyến đi BMT lần này.
: TÌM CHỖ Ở, PHƯƠNG TIỆN DI CHUYỂN
Đi lại:
⛵
Phương tiện:
Cái này em khuyên thật, các bác có xe thì đi lên, còn nếu sợ đường xa mệt quá thì lên đó thuê xe, vì đường đi khá xa (có chỗ bạn phải di chuyển 35-40km cơ), chưa kể thời tiết nắng mưa thất thường, đi lại cũng nhiều

Chỗ ở:
E phòng 4 người ở khách sạn AEC Ban Mê hotel, đặt trên Agoda. Phòng khách sạn sạch sẽ, thơm tho, ở khá thoải mái ( hết 1460k cho 2 đêm 4 người)

LỊCH TRÌNH DI CHUYỂN: em chỉ
⌛️
Ngày 01: Thác, Thác và Thác

Đi ăn trưa: Nem nướng Thanh Hùng. Quán ăn đầu tiên em vào cũng là một ấn tượng cực kì tốt về BMT, bác chủ bán nem nướng 30 năm rồi, nem nhà cực ngon. Giá chỉ 45k/ suất nem nướng, và 5k/ khúc giò hoặc nem chua. Nem ở đây mua về làm quà được đấy các bác

Di chuyển ra cụm thác Dray nur, Dray Sap, Gia Long chụp ảnh. Ba cụm thác này cách trung tâm 25km, đường khá khó đi, trên đường đi và về xung quanh có nhiều cảnh đẹp, các bác Cố gắng đi sớm không về trời mưa, em đi đến 4h về, thì 15-20p sau là mưa ầm ầm rồi. Giá vé vào 50k combo Draynur, Gia Long. Dray sap thì có thể đi bộ ra từ Dray nur.
Xong em Di chuyển ra ăn bún đỏ cô Hồng (31-33 Lê Hồng Phong) ăn khá ngon và lạ miệng, nước dùng vừa phải. Giá: 20k/ suất
Ăn xong thì về ks tắm rửa sau đó tối lại lên đường đi tham quan tiếp.
20:00: Ăn bánh ướt thịt nướng ở đường Trần Nhật Duật. Ăn khá ngon, giá cũng cực rẻ (1k/ bánh ướt, 25k/ đĩa thịt nướng, 1k ly trà đá)

Hành trình Buôn Mê Thuột 3 ngày 2 đêm

bảo tàng cafe mặt sau
Ngày 2:

Ngày 2 thì em quyết định dậy sớm đến núi đá voi đón nắng sớm, 5:30: Có mặt tại núi đá voi (35km-40km), tuy nhiên do quá sớm, nên cổng chính chưa mở cửa, phải đi đường khác lên, đường này không quá khó đi, leo 5 phút thì lên đến đỉnh (leo núi cực cực kì mệt, còn khó đi nữa, nên các bạn hãy đeo đôi giày tử tế dễ đi nhé), đỉnh núi khá sương mù
7:30: Di chuyển đi ăn sáng, sau đó em ghé hồ Lak cưỡi voi dạo chơi, cưỡi voi có 2 lựa chọn là 300k/ voi đi vòng nhỏ và 400k/ voi đi vòng lớn, khoảng 20-30 phút. Sau tour đi dạo bằng voi thì mình còn đi thêm tour đi thuyền độc mộc bên hồ Lak nữa, giá 250k/ thuyền 2 người. Thuyền khá chông chênh, nên hãy ngồi cẩn thận và cân bằng. Hồ Lak ở rất xa trung tâm, nhưng chỉ cách núi đá voi 10-15km, nên hãy đi gộp 2 địa điểm này với nhau.

10:00: Di chuyển qua khu sinh thái Kotam. Giá vé: 30k có kèm đồ uống
11:00: Đi ăn bò nhúng me: 140 Lê Thánh Tông. Ăn cực kì ngon, do quán buổi chiều đông, nên nếu muốn đi lúc không đông thì ghé vào giờ trưa các bác ạ. Giá cũng rẻ: chỉ 150k/ 1 chảo bò 4 người ăn đủ no.
Lúc sau thì e quyết định về khách sạn nghỉ ngơi, buổi chiều ghé đường sách cafe. Không biết lý do vì sao nhưng hôm này đường sách rất vắng, các quán cũng không mở

Ngày 03:
Em qua hồ Ea Kao đón bình minh (cách trung tâm hơn 10 cây), buổi sángcó nhiều người chạy bộ, đạp xe, thể dục,...
Sau đó em ghé nông trại hồ Ea Kao chụp ảnh, mua đồ linh tinh. Vé vào free, em nghĩ các bác nên qua mua đồ ủng hộ vườn. Nông trại là khu trồng trọt nhiều loại cây ăn quả, như cà chua, bơ, mít, dừa,....
sau đó thì em ghé về khách sạn soạn đồ, nghỉ ngơi, và check out
đoạn cuối đi đi ăn bún, bánh cuốn chả (78 Lê Thánh Tông). Đồ ăn ở đây cực kì ngonnnn,. Mọi người nên qua đây thử ăn 1 lần, giá cũng rẻ

Bình minh bên hồ Ea Kao

em xin review kĩ càng từng địa điểm đáng để ghé thăm
CỤM THÁC DRAYNUR, GIA LONG VÀ CÁC ĐỊA ĐIỂM LIÊN QUAN
Thác Dray Nur: Con thác lớn nhất trong 3 thác, cũng là thác đẹp nhất. Mà nó không kiểu chảy như các thác nước mình đã đi kiểu miền bắc đâu, dòng thác của nó cực kì đẹp, đợi lúc nắng lên nước còn lấp lánh.

Thác Gia Long: Nhỏ hơn Dray Nur, nhưng view mở và rộng hơn, nó là kiểu thác trên thác ấy :)))) ở đây cũng cần phải vận dụng cực kì khôn ngoan nghệ thuật leo trèo, vì đường đi bộ sẽ chỉ có 1 đoạn đầu bạn qua 1 cây cầu treo thôi, sau đó bạn sẽ phải trèo đèo sấp mặt (không quá dài nhưng cũng cần cẩn thận). Nhưng yên tâm là núi rừng BMT không để cho bạn thất vọng đâu. Trèo ra xong thì lại vòng về chụp đoạn cầu treo chụp ảnh.

Những đoạn đường lân cận:một là giữa đường, vì đường ở BMT cực kì đẹp :))), 2 là chỗ lối nhỏ đi vào 1 cánh đồng lúa, cánh đồng lúa có khung cảnh cực cực rộng, chụp ảnh chắc chắn sẽ đẹp :)) , nên đừng ngại dừng xe rồi tạt vào đó nha. Mang theo giày đi mưa nếu muốn lội thêm (ở đây có đoạn trồng cây cafe và hồ tiêu nữa nhưng vì phải trèo lội nên mình cũng không nhảy vào)

NÚI ĐÁ VOI

Mình đến lúc sáng sớm, nghe anh lái xe nói, đá ở đây là đá Granite, chứ không gồ ghề như đá tai mèo Hà Giang, nó kiểu tròn tròn ráp ráp, nhìn như lưng của 1 con voi khổng lồ ấy, leo lên đến đỉnh lúc trời còn sâm sẩm tối, đợi 1 tí thì sương mù che phủ và trời sáng hơn, có sương chụp ảnh cũng kiểu khác hẳn, nhìn ma mị mà vẫn hùng vĩ :)) chụp các kiểu gần xa xong thì đợi mặt trời lên và sương tan bớt, thì ôi cảnh nó đẹp các bác ơi. Vừa có cảnh rừng ở dưới, trời nắng, lại vừa có cả sương, kiểu cảnh chia làm 2-3 lớp như vậy đấy, chưa kể sáng sớm mặt trời chưa lên cao, nên 1/2 núi đá voi được nắng chiếu vào thì màu vàng, phần còn lại vẫn là xám xám trắng trắng. Nhớ canh theo mặt trời để chụp ảnh nhé, vừa đỡ đông vừa có nhiều cơ hội chụp ảnh đẹp hơn.

HỒ LAK
Hồ Lak là hồ nước ngọt lớn thứ 2 Việt Nam, sau hồ ba bể, ở đây mình chụp ảnh với các bạn voi, và chụp trên thuyền độc mộc. Cảnh hồ cực đẹp, có view núi đằng sau cũng đẹp nữa.

CHÙA SẮC TỨ KHẢI ĐOAN
Ngôi chùa lớn nhất BMT, được mẹ vua Bảo Đại cho khởi công, lấy tên từ Khải trong vua Khải Định. Mà chùa chiền lăng tẩm trong Huế về kiến trúc thì các bạn cũng biết nó xịn. Ngôi chùa đang được xây thêm, kiến trúc gỗ phong cách Huế. Lúc đầu em cũng cân nhắc không biết nên qua hay không, nhưng qua rồi thì thấy nó thật sự đẹp.

HỒ EA KAO
Mình đỗ xe ở hướng Tây Bắc của hồ, đi chếch sang một tí là đến hướng mặt trời lên, ở đây đi xuống dốc có 1 cánh đồng cỏ rất đẹp, hướng thẳng ra hồ. Lúc mặt trời chưa lên hẳn thì mình có chụp ảnh với cả mặt trăng ở trên cao và ánh sáng mặt trời ở đằng xa xa (tầm này là 5:05 sáng). Rồi có đi qua 1 cái toà thuỷ điện thì phải, em ghé vào chụp 1 vài tấm, đợi rạng sáng hẳn mình phi xuống hồ chụp ảnh luôn. Lúc đầu tham quan cây hoa đồng nội, sau đó đi thẳng ra một đường mòn dẫn ra mặt hồ,. Sáng sớm đừng xuống đoạn đồng cỏ gần hồ vội, trời tối dễ dẫm phải phân bò lắm.

NÔNG TRẠI SINH THÁI HỒ EA KAO
em đến sớm, khá ngại với chủ nông trại, nhưng họ rất welcome mở cửa cho mình, ở đây có 1 cánh đồng hoa hướng dương, và 1 vài tiểu cảnh khá hay ho.

LÀNG CAFE TRUNG NGUYÊN

Mình chỉ qua đây vì 1 địa điểm duy nhất, là 1 khu nước chảy róc rách họ xây lên như trong hình. ngồi thưởng thức li cafe ở đây thì tuyệt thôi rồi các bác ạ

MỘT VÀI LƯU Ý ĐỐI VỚI CHUYẾN ĐI
✔️
Hãy mang theo ô
✔️
Thời tiết BMT sáng se lạnh, trưa nóng, chiều mưa và tối lạnh, hãy mang theo 1 áo mỏng đi cho đỡ lạnh
✔️
Mang theo giày đi mưa, vì nếu qua nông trại chụp bạn sẽ bị một thứ đất với đầy thế lực hắc ám bám vào, cực kì khó tháo ta và nó sẽ đóng dày đặc đôi giày đáng thương của bạn cho tới khi bạn k thể nhấc chân lên được
✔️
Mang theo khăn giấy, vì nhiều nhà hàng quán ăn ở đây sử dụng giấy thường (không phải giấy mềm) để lau miệng.
✔️
Đồ ăn cực rẻ !!
✔️
Hai bên đường đi ra thác, và đi ra núi đá voi cảnh vật rất đẹp
✔️
Phần lớn các khách đi BMT có độ tuổi trung bình khá cao, và thường đi theo đoàn đông, nên nếu qua các khu du lịch sinh thái, thì nhớ chú ý giờ giấc. Lúc qua rừng trúc,
✔
Có vẻ như các quán ăn ở BmT người ta đều rất ngại quay phim, mình đi khoảng 3-4 quán, đều hỏi xin phép trước, thì họ đều bảo không được, mà quay món ăn với chụp ảnh thì đc. Nên nếu có quay công đoạn làm đồ ăn thì nhớ hỏi trước
✔️
Ngoài ra từ BMT, có thể đi ghép với Pleiku, Gia Lai hoặc Nha Trang, nên các bạn có thể tham khảo nếu muốn đi thêm nha :)))
✔️
Mua quà về: ngoài cafe cacao ra, các bạn có thể mua các loại hạt mắc ca, hạt điều, nai khô, bò khô, gà khô, hoặc order chú Thanh Hùng đặt mua nem chua nhé, nem chua làm rất ngon, mà sẽ hợp khẩu vị nhiều người
Chuyến đi còn nhiều thiếu sót, chúc các bác sắp tới có 1 chuyến đi vui vẻ.

Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
Em thì buồn nhất khi lên máy bay vào ... 14H ....mãi đến 6H sáng hôm sau mới đến phi trường VN (không đổi escale) ....

Hạng B2
8/4/19
418
341
66
đã từng trải nghiệm đêm gala hồ lak cùng hội civic club SG, nhiều kỷ niệm đẹp ở đây

Hạng B2
27/5/13
403
1.208
93
BMT nhiều cảnh đẹp, khí hậu mát mẻ. Nhưng tui ngán cái QL14 quá.
Mình lại khác anh. Cực thích cung đường QL14, không phải gặp mấy ông thân xe khách xe công chạy láo... Cứ đúng tốc độ mà đi và chấp hành tốt các biển báo thì chả bố con thằng nào dám tuýt...

• Like
Reactions: anhai555
Hạng B2
27/5/13
403
1.208
93
Mỗi năm em ít nhất 2 lần đi cung này, và năm vừa rồi em đi 4 lần ( 8 lượt đi, về), chưa bao giờ bị. À năm rồi bị 1 lần ngay đường tránh trung tâm BMT, đoạn giới hạn 60km/h. khúc ngả tư có biển báo từ xa 100m. Lúc vào mấy chú đưa hình anh mình xem là chạy 66/60. Mính chấp nhận phạt nhưng nói thẳng với các anh là không phục, vì đanng chạy 90km/ h phải hãm xuống 60 trong vòng 100m là quá nguy hiểm... thế là thôi mời mình lên xe đi tiếp với thái độ là xẻ xem lại biển báo ...

• Like
Reactions: anhai555
Hạng F
6/9/18
7.367
16.299
113
35
Mỗi năm em ít nhất 2 lần đi cung này, và năm vừa rồi em đi 4 lần ( 8 lượt đi, về), chưa bao giờ bị. À năm rồi bị 1 lần ngay đường tránh trung tâm BMT, đoạn giới hạn 60km/h. khúc ngả tư có biển báo từ xa 100m. Lúc vào mấy chú đưa hình anh mình xem là chạy 66/60. Mính chấp nhận phạt nhưng nói thẳng với các anh là không phục, vì đanng chạy 90km/ h phải hãm xuống 60 trong vòng 100m là quá nguy hiểm... thế là thôi mời mình lên xe đi tiếp với thái độ là xẻ xem lại biển báo ...