Hạng B2
12/10/10
161
3.132
93
Hành trình những chuyến câu biển

Mình gốc Bắc, hộ khẩu Sài Gòn nhưng ra Nha Trang định cư đã được 10 năm. Người ta nói dân Nha Trang chỉ cần thò cần ra cửa sổ là câu được cá. Tuy nhiên vài năm trở lại đây, con người hủy diệt thiên nhiên, chài lưới, giã cào, thuốc nổ hoành hành làm cho nguồn thủy sản cạn kiệt dần. Câu ở vịnh Nha Trang giờ đi cả ngày chắc được khoảng chục con cỡ 3 ngón tay nên thường bọn mình phải chiến những nơi thật xa.[pagebreak][/pagebreak]

Nơi bọn mình buông câu thì cách xa bờ khoảng 30 hải lý (khoảng 50km) chạy ghe mất tầm 5 giờ đồng hồ là đến điểm câu. Điểm câu thì phải biết trước, đã được định vị, chứ không phải cứ ra khơi là có cá. Điểm này là các rạng sỏi, san hô và phải là những chủ ghe kinh nghiệm mới tìm ra được. Nước sâu khoảng 120m đến 150m.

Chạy khoảng 2 tiếng thì Tp. Nha Trang nhìn từ ngoài vào thế này.

Chạy thêm 3 tiếng nữa thì đến điểm câu. Điểm câu thì nó thế này, tàu chở hàng Quốc Tế chạy ra chạy vào như đi chợ

Xa và sâu thế này mà vẫn có tàu giã cào nó cào cá tận đáy, 2 con tàu chạy song song, ở giữa là cái giã cào, nó như giỏ lớn, chìm tận đáy, lướt đi trên đáy biển, bao nhiêu tôm cá, mực sò...to nhỏ, trứng ấu trùng gì nó cào ráo hết không thoát 1 con

Cần và máy bọn mình câu là thế này, nhưng thường thì mọi người chơi máy điện, cắm vào bình accu chứ quay không nổi, mình thì không chơi máy điện, chủ yếu tìm cảm giác nên chơi máy tay.

Máy của mình thì nó thế này, nhỏ nhưng có võ Daiwa Saltiga

Xem tiếp trang 2

Last edited by a moderator:
Tập Lái
11/11/16
19
203
28
Em dân biển, mà bị say sóng, nhìu lần mơ ước như bác, mà hok có leo lên ghe đc