Hạng C
5/3/13
559
1.103
93
Lười quá nhưng cũng cố chia sẻ tí kinh nghiệm đi đường cho các Bác quyết tâm.

Sau 2 năm covid phải tạm hoãn, nhà mình 4ng toàn cụ trên dưới 60 quyết làm chuyến Tây bắc, lúc đầu tính ra Hà nội thuê xe Mioto, sau tính 15 ngày gửi xe ra rẻ hơn.

Lịch trình : NB - Mai châu- Mộc châu - Suối giàng - Mù căng chải - Lai châu - Y tý - Sapa - Bắc hà - Hà nội, lớn tuổi có time nên vừa đi vừa nghỉ, lái xe mình 58t.

Hành trình phượt Nội Bài - Tây Bắc - Hà Nội 15 ngày bằng xe Navara

Xe mình gửi ra - vào dịch vụ bác trungtrans trên Otosaigon, chiều ra do lo không đúng lịch giao xe, lỡ tour, mình gửi trước 4 ngày, giao xe Nội bài, chiều vào giao xe chiều chủ nhật, trưa thứ 3 đã tới, thứ 4 bay vào giao xe Tân sơn nhất. Nói chung cho dv 5*, đúng hẹn, không suy chuyển gì.

- Lưu ý giao xe xong các Bác Tắt app VETC, không bị trừ phí trong quá trình vận chuyển.

Last edited by a moderator:
Hạng C
5/3/13
559
1.103
93
Ngày 1: TSN bay chuyến 6h - 8h10 Nội bài, nhận xe Bản Lác, Mai châu thẳng tiến.
Trên đường đi có đèo đá trắng, bà con dân tộc bán trứng luộc, ngô nướng...view đẹp, có thể sống ảo. Đường đi có quanh co, tương đương đèo Tapao, đường tốt, 1 trạm thu phí 34k.

12h tới Bản Lác, bản của dân tộc Thái, rất ấn tượng với sự sạch sẽ, tính công đồng của người dân ở đây, khắp 9 bản ( vì bản Lác đẹp nhất nên toàn gọi tên bản này) không có 1 bao nylon, tàn thuốc, giấy... tối đến không tiếng ồn, nhà nào mở TV cũng vửa đủ nghe, không Karaoke, nhạc nhẽo... đoàn làm 1 tuor xe điện 250k, đi khắp, muốn dừng sống ảo chỗ nào cũng được, không tính thời gian, rẻ....

Hỏi chủ nhà họ nói thời gian đi Mai châu đẹp nhất vào cuối năm hay sang xuân, nói chung nên đi một lần cho biết.https://goo.gl/maps/TLM4yjTxp2C9D4xr9

Hạng C
5/3/13
559
1.103
93
Ngày 2.3: Mai châu - Mộc châu

Đường vẫn quanh co, hẹp hơn hôm trước nhưng dễ đi vì vắng. Mộc châu vào mùa hồng chín.. Nhà mình dị ứng với nhân tạo, bán vé vào cổng nên rừng thông bản Áng với khu DL cầu kính.. gì đó không vào nên không biết, chỉ thăm vườn dâu, nho, hồng, tự sướng với thu hoạch tại chỗ...thác, suối cũng không đi, dành sức cho các cung đường sau.

Mộc châu nên đi nhất vào mùa hoa mận với mân chín. Cá nhân thấy 2 điểm nên ghé vườn nho + dâu Chimmi, vườn Cam + hồng Thanh bình, và quán Tuân gù ăn thử món bê chao...https://goo.gl/maps/ZeAmbii7i6zXMoUU9

Hạng C
5/3/13
559
1.103
93
Ngày 4: Mộc châu - Suối giàng: Có thể nói đây là cung đường khó đi nhất mà mình đã đi, đường hẹp, đèo dốc liên tục, đường xấu tới mức chỉ có xe tải nhỏ địa phương chạy, họ quen đường chạy rất ẩu, trong chuyến này mình qua đèo Khau phạ, Ô quý hồ, 3 năm trước Mã pì lèng thấy không là gì với cung đường này... khuyến cáo say xe, tài non không nên đi..

Tới Suối giàng trước khu nghỉ là vườn trà cổ thụ nổi tiếng cho ra trà Shan tuyết Suối giàng giá vài triệu/kg, đi đúng ngày lễ tôn vinh cây trà tổ nên tối được dự lễ hội trà, xem đồng bào H'mong hát, múa, uống trà miễn phí. Trên bản đồ có quán cơm dọc đường ăn ngon, rẻ.
Có cái động Thiên cung không nên vào các Bác ợ, phí công...
https://goo.gl/maps/U1eT5v18wGeMk3Hr7

Hạng D
16/11/20
2.643
7.890
113
37
Hay quá bác, mà mấy ngày đầu có vẻ không có gì gọi là hấp dẫn nhỉ, hóng các phần tiếp theo. Đi dài ngày như bác thì đúng là chuyển xe ra có lý hơn thuê xe mioto trung bình 1tr/ngày. Sau này có dịp em cũng chuyển xe ra làm 1 chuyến như bác. Bác cho em hỏi chi phí chuyển xe ra - vào 1 lần vậy là nhiêu vậy ạ.

Hạng C
5/3/13
559
1.103
93
Hay quá bác, mà mấy ngày đầu có vẻ không có gì gọi là hấp dẫn nhỉ, hóng các phần tiếp theo. Đi dài ngày như bác thì đúng là chuyển xe ra có lý hơn thuê xe mioto trung bình 1tr/ngày. Sau này có dịp em cũng chuyển xe ra làm 1 chuyến như bác. Bác cho em hỏi chi phí chuyển xe ra - vào 1 lần vậy là nhiêu vậy ạ.
Ra vào 6t3 mỗi lượt, door to door Bác, có vài cty chào rẻ hơn 1-200k, sử dụng lần đầu thấy OK.

Hạng D
16/11/20
2.643
7.890
113
37
nếu vậy tổng đưa xe ra và về là 12tr6 hả bác, nếu xăng dầu luôn là tầm 15tr, coi bộ cũng bằng giá thuê xe nhỉ :p

mà gửi xe vậy có gửi chìa luôn ko bác??
Gửi xe ra cái lợi là chạy xe quen của mình mà giao tại sân bay nên chắc chắn là có giao luôn chìa rồi. Thuê xe thì gặp nhiều cái hên xui, xe cỡ A, B mới hay xe cỡ C cũ may ra mới có giá 1tr, xe mà tốt thì cũng từ 1t2 trở lên thôi.

Hạng C
5/3/13
559
1.103
93
nếu vậy tổng đưa xe ra và về là 12tr6 hả bác, nếu xăng dầu luôn là tầm 15tr, coi bộ cũng bằng giá thuê xe nhỉ :p

mà gửi xe vậy có gửi chìa luôn ko bác??
Họ nhận tại nhà giao tại sân bay nên phải giao chìa khóa, thuê xe minh thấy đắt hơn, với cung đường mình đi chắc đền chủ xe mệt :):)

Hạng C
5/3/13
559
1.103
93
Ngày 5 Suối giàng - Mù căng chải: nhà mình quyết định xuất hành sớm vì trên đường có nhiều điểm dừng, đầu tiên ghé Tú lệ đúng ngay mùa cốm, xác nhận không cốm đâu ngon bằng cốm Tú lệ.

Tiếp đến thung lũng Lìm mông,thăm 1 bản người H''mong, tới đây chị Google map bắt đầu ngơ ngơ, mình xem trước rất kỹ, vào Lim mông có đường đi thẳng ra đèo Khau phạ, chị Google dẫn mình đi lên dốc trên 1 con đường beton 2m, 1 bên là mương nước 1 bên là thung lũng đi chừng 5km không thấy ql, nhẩy xuống hỏi dân , họ nói đường này không ra ql được, hỏi đi lên có chỗ nào quay đầu xe không, cũng không.

Bắt đầu lùi ra, đường hẹp, quanh co, mấy lần xuống kiểm tra xem có chổ quay đầu, đều không thể, de khoảng 3km mới có 1 chút khả dĩ, 2 người xuống làm lơ, mất gần chục đỏ mới trở đầu đi xuống. Xanh mặt tập 1, lúc này mới thấy tác dụng của xe nhà.
https://goo.gl/maps/fPoTRgCVPwkZp2Sp9