Bna ghét gi?

• Total voters
    4
Tập Lái
18/11/16
33
29
18
45
Đọc nhiều bài của các Bác trên diễn đàn đã lâu, hôm nay mạo muội chia sẻ vài dòng cho các Bác tài mới tự tin trên những cung đường.
Mình là tài mới, lấy bằng tháng 01/2017. Lúc mua xe vào tháng 09/2017 mình thậm chí còn không dám chạy xe về nhà mà phải nhờ người quen chạy về giúp.
Sau khi kết thúc hành trình ra Quy Nhơn đồng hồ Km được khoảng 10.000Km. Tại sao mình phải viết vài dòng như vậy để những anh em tài mới như mình đủ tự tin để đi những cung đường mà mình yêu thích. Sau 10.000Km đầu tiên mình tự rút ra kinh nghiêm của bản thân là: Tuân thủ đúng tốc độ, biển báo, vạch kẻ đường & tự tin vào khả năng của mình thì ta lên đường thôi.
Xe: Mazda 2 sedan
Thành phần: Vợ + F1 8 tuổi & 2 tuổi
Số Km đã đi: 1.600 Km
Tiền xăng: 1.900.000 (khoảng 5.8/100L)
Phí cầu đường: 532.000

1./ SAIGON-NHA TRANG: 450Km
Xuất phát lúc 4:30 từ Bến xe Miền Tây theo đại lộ Võ Văn Kiệt đi 1 mạch qua cao tốc LT-DG qua địa phận Xuân Lộc mình ghé caffe sáng 30' cho tỉnh táo rồi theo QL1 hướng về Phan Thiết, tới Tà Cú thì kêu tụi nhỏ dậy ăn sáng.
HÀNH TRÌNH SAIGON-NHA TRANG-QUY NHƠN-PHAN RANG-SAIGON 04/2018

Tới Phan Thiết mình theo đường Võ Nguyên Giáp theo đưởng ven biển để vào đường DT716B (Bàu Trắng-Phan Rí Cửa) tiếp tục ra lại QL1 tiến về Nha Trang lúc 13:30 (Mình để cung đường ven biển Ninh Thuận & Cam Ranh cho lúc về)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
tiếp đi bác.
Tiền xăng: 1.900.000 (khoảng 5.8/100L). Ôiii mơ ước của em. Xe em hao gấp đôi xe bác.

Tập Lái
18/11/16
33
29
18
45
tiếp đi bác.
Tiền xăng: 1.900.000 (khoảng 5.8/100L). Ôiii mơ ước của em. Xe em hao gấp đôi xe bác.
Xe em có 1.5 nên ít hao xăng bác, tại lần đầu post bài mà không biết up ảnh minh họa nên tuột cảm xúc

Tập Lái
18/11/16
33
29
18
45
2./ NHA TRANG-QUY NHƠN: 220Km
Sáng 6:00 dậy đưa ông lớn lên tầng thượng của khách sạn để tắm hồ bơi, ông nhất định không chịu xuống biển nên đành vậy.

Sau khi ăn sáng & chuẩn bị hành lý thì 8:30 cả nhà xuất phát, vì hôm nay quãng đường chỉ bằng 1/2 hôm qua nên thong thả mà đi. Đi theo QL1A, mình định vị trên google map ghé mũi Đại Lãnh mà không biết chạy thế nào lại qua hầm đèo Cả (52.000K tiền phí) thôi đành hẹn chuyến về vậy.
Vào địa phận Phú Yên thì đã trưa, quyết phải ghé đầm Ô Loan ăn hải sản, mình có đọc trên diễn đàn có Bác nào nói ghé quán Tuấn nhưng tìm hoài không thấy nên đành ghé 1 quán ăn đỡ vậy. Phải nói hải sản ở đây cực ngon như sò huyết, cua huỳnh đế, tôm hùm... nhưng giá cũng khá chát theo đánh giá của mình thì mắc hơn ờ saigon. Mình tới khách san FLC lúc 14:30.
Khách sạn FLC nằm khá xa Tp Quy Nhơn khoảng 20km, ở đây thì tiện cho việc tham quan Eo Gió, Kỳ Co, tượng phật 2 mặt lớn nhất Niệt Nam...Khi đến Quy Nhơn bạn nhất định phải thử món bánh xèo tôm nhảy, tôm không bóc vỏ nhưng ăn rất mềm, bánh hỏi lòng heo, Surf Bar ở ven biển...giá cả ở đây rẻ hơn so với các khu vực du lịch khác. Còn vị trí những điểm tham quan & ăn uống các bạn cứ hỏi bác google theo mình thì bác ấy chỉ chính xác gần như 100% nên không cần phải lo lắng vì không biết đường. Hình ảnh mình se up sau vì không biết sao mà cứ up được 1-2 tấm là không up được nữa

Eo Gió

Tượng Phật đôi

Bánh xèo tôm nhảy

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
18/11/16
33
29
18
45
3./ QUY NHƠN-TUY HÒA: 100Km
Sau 2 ngày nghĩ ngơi lấy lại sức ở Quy Nhơn hôm nay đoạn đường khá ngắn nên cũng thong thả ăn sáng & trả phòng. Lúc xuất phát thì đã 9:00. Dự định hôm nay mình sẽ ghé nhà thờ Mằng Lăng nơi lưu giữ quyển sách in chữ quốc ngữ đầu tiên của Việt Nam. Từ Tp đi theo QL 1D rồi đi tiếp ra QL 1A sẽ thấy bảng nhà thờ Mằng Lăng & Ghềnh đá Đĩa. Hôm mình ghé vào ngay ngày nghĩ lể đầu tiên nên rất đông du khách.
Khi đi trở ra mình lại nhờ bác google để về thành phố Tuy Hòa, khi đi qua cầu An Hải thấy nhiều bạn trẻ đứng chụp hình nên cũng hiếu kỳ dừng lại xem nên nhìn thấy dưới chân cầu có quán Tuấn mà lúc đi mình tìm không thấy nên ghé ăn trưa luôn. Giá ở quán này còn chát hơn quán ở đầm Ô Loan mà lúc đi ra Quy Nhơn mình có ghé ăn. Tuy nhiên hải sản ở đây rất ngon & thấy rất nhiều xe của khách du lịch ghe ăn.

Tới thành phố cũng hơn 14:00, nghỉ xíu cho tụi nhỏ tắm hồ bơi vì mấy hôm trước đã tắm biển nhiều nên hôm nay ngán. Thành phố Tuy Hòa khá nhỏ, tối đi vòng vòng tham quan thành phố kiếm đặc sản vùng miền thưởng thức, xong rồi chạy lên tháp Nhạn ngắm toàn thành phố về đêm.
Nhà thờ Mằng Lăng

Ghềnh đá dĩa

Trăng treo tháp Nhạn

Tập Lái
18/11/16
33
29
18
45
4./ TUY HÒA-PHAN RANG: 220Km
8:00 xuất phát, hôm nay mình quyết định đi đèo Cả mà không qua hầm, 1 phần muốn thử thách bản thân, 1 phần muốn ghé mũi Đại Lãnh cực đông của tổ quốc, nghe nói nơi này la nơi đón bình minh đầu tiên trên đất liền của Việt Nam.
Cảnh dưới chân đèo cả

Khi chạy 1 đoạn lên đèo thì thấy bảng hướng dẫn bên trái là chạy xuống mũi Điện & ngọn hải đăng. Từ xa nhìn lên thấy ngọn hải đăng ở tít trên cao mà khách du lịch đang lội bộ lên mình muốn quay xe ra luôn vì không thể bồng theo F1 2 tuổi lên tới đó nổi. Sau khi hội ý nhanh với bà Cả thì mình & ku lớn sẽ leo lên còn bà cả & ku nhỏ sẽ ngồi lại uống nước dưới chân đồi chờ.
Hai cha con leo lên đoạn đường dốc chắc khoảng 1.5km, suốt chặng đường phải động viên ku con vì thấy mồ hôi nhễ nhãi nhìn cũng tội.

Bên trái là bãi Môn, bên phải là đường lên mũi Điện & ngọn hải đăng

Dưới chân ngọn hải đăng

Cuối cùng cũng tới cực đông của tổ quốc

Sau khi xuống tiếp tục hành trình vượt đèo Cả, cảm giác khi qua đèo mình thấy cũng bình thường không có gì qua ghê gớm như những bác tài mình quen hay đọc các chia sẻ trên internet. Chạy 1 lèo tới Tp Phan Rang cũng 14:00, tranh thủ ăn trưa rồi ve khách sạn nghỉ lấy sức để tối chiến đấu với các chiến hữu trong công ty đang ở đây & du lịch.