Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110
Hơn 15 năm qua em mới có dịp cầm lái xe 2 bánh trong suốt hành trình dài 240 cây số từ Nha Trang đến Phú Yên và Quy Nhơn dọc theo cung đường biển và đồi núi trên mẫu xe số Honda Wave Alpha và Blade 110.[pagebreak][/pagebreak]

Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110

Honda có lẽ là thương hiệu gắn liền với thời thiếu niên của nhiều người Việt thập niên 80 và 90. Nhớ lại cảm giác lần đầu cầm lái chiếc Honda vào năm 88, em cùng thằng bạn lớp 7 cưỡi xe chạy lòng vòng khu phố trên chiếc Cub 81 mặc dù phải nhón chân để có thể chạm đất.

Rồi đến năm 1994, khi 18 tuổi mới có cơ hội sở hữu chiếc xe máy đầu tiên trong đời là Honda Cub cánh én và nhiều năm sau tiếp tục gắn bó với các mẫu xe Dream lùn, Super Dream, Honda @, Honda Dylan, Honda Shi .. và hiện nay là chiếc Honda Lead để tiện đưa đón con đi học mỗi ngày. Một thời "trẻ trâu" em thường ôm chiếc xe máy Honda Dream vi vu tận Cần Thơ, Bến Tre vào những năm 90 và nhiều là "phượt" Vũng Tàu trong những ngày cuối tuần.

Wave Alpha - quà sinh nhật đầu của em dành cho bố cách đây 15 năm và vẫn chạy tốt
Wave Alpha là mẫu xe đã mang lại thành công cho Honda tại thị trường Việt Nam vào năm 2002 với mức giá bán 11,2 triệu đồng. Đây cũng là mẫu xe có thể xem lập chiến công "quét sạch" xe máy Trung Quốc giá rẻ ra khỏi thị trường Việt Nam cách đây 15 năm. Nhớ thời điểm đó, để sở hữu được chiếc xe Wave Alpha giá rẻ, người tiêu dùng phải đăng ký mua và chờ rất lâu mới có cơ hội sở hữu xe, em may mắn là một trong những người mua xe Wave Alpha đầu tiên để kịp tặng quà sinh nhật cho bố, và sau 15 năm sử dụng, chiếc Wave Alpha này chạy tốt.

Những điều cần biết về Wave Alpha 110cc mới!
Honda Wave Alpha phiên bản mới được ra mắt lần đầu vào đầu năm 2017 với nhiều cải tiến về thiết kế cũng như động cơ và tiện ích bám sát xu hướng thiết kế nhỏ gọn, tạo cho người dùng sự thoải mái, thuận tiện, phục vụ cho nhiều mục đích sử dụng khác nhau trong đời sống hàng ngày. Xe có nét thiết kế mới hài hòa, cân đối, phù hợp với vóc dáng của người Việt và duy trì những nét đặc trưng, quen thuộc vốn có để tạo sự tin cậy cho người lái trên từng nẻo đường. Xe được trang bị động cơ 110cc hoàn toàn mới, với hiệu suất vượt trội hơn 17% mà vẫn đảm bảo khả năng tiết kiệm nhiên liệu một cách tối ưu (10%) so vơi phiên bản trước động cơ 100cc.

Trong suốt hành trình buổi sáng của cuộc thi tiết kiệm nhiên liệu từ Nha Trang đến Đại Lãnh, em không có dịp chạy nhanh do phải lái "tà tà" 40-50km/h để mong có cơ hội trúng giải nhất chiếc Honda Winner cùng các đồng nghiệp phóng viên báo chí khác... nhưng rất tiếc kết quả không thuộc về mình phần do không đủ kiên nhẫn đều chân ga và chạy chậm. Và kết quả chiến thắng như sau:

Kết thúc thi nhiên liệu và ăn trưa, các thành viên trong đoàn lại được tiếp tục trải nghiệp dòng xe Honda Blade có cùng động cơ 110cc. Lần này không phải lo lắng tiêu hao nhiên liêu, xe được đổ đầy nên mọi người phóng ga ào ào trên cung đường lên đèo Cả, xuống Mũi Điện và khám phá cung đường biển tuyệt đẹp của Phú Yên. Cảm giác "trẻ trâu" năm xưa trở lại, em lại có dịp kéo hết ga tăng tốc trên các đoạn đường đèo núi và biển.... tốc độ tối đa có thể đạt được chỉ ở mức 100km/h ..

Nếu vác xe 110cc đi phượt thì khó có thể so sánh với các dòng xe phân khối lớn, động cơ khủng từ vài trăm đến ngàn phân khối, nhưng một cảm giác của ký ức thời thập niên 90 khi ước mơ sở hữu chiếc xe máy Honda được xem là cả một gia tài di động đối với nhiều người, thì những cảm xúc bạn cũng không thể có được cho dù hiện nay bạn có đủ khả năng tậu được chiếc ô tô để di du lịch hay những xe phân khối lớn đắt tiền.

Kể từ khi chính thức được ra mắt cho đến nay, đã có hơn 4.4 triệu xe Wave Alpha được bán ra, chứng tỏ được sức hút vô cùng lớn của mẫu xe với người tiêu dùng về chất lượng và giá cả phù hợp mọi người tiêu dùng Việt Nam.

Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110 Hành trình trải nghiệm từ Nha Trang đến Quy Nhơn cùng Honda Wave Alpha và Blade 110

Hạng D
25/11/07
2.122
59.294
113
Viện Nghiên Cứu
Anh cũng vất vả quá chứ có sung sướng gì! Thế mà băng CNL cứ nói anh ngồi mát đếm View lựm tiền! :)

Chúc anh và đoàn có một chuyến trải nghiệm thú vị!

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: chedoanvien
Hạng D
18/9/15
2.405
2.774
113
Sao anh chạy super four lại không chốt đoàn mà phi thẳng vào giữa trong cua thế nhỉ ? Hình đẹp.

Hạng B2
21/1/15
115
51
28
29
em phải đăng nhập cơm-men chứ nóng ko chịu được!
Xe to xe PKL người ta đi xe ko nói làm gì ( xe sinh ra phục vụ nhu cầu con người - giúp người di chuyển đỡ mệt ). đằng này đi con Wave cũng đăng lên quảng cáo cho bằng anh bằng em!! để làm gì.
Ngày xưa người ta đi bộ còn đi cả DỌC DÃY TRƯỜNG SƠN mà có ai ngó ngàng gì!
Em không phải giàu có gì! nhưng cái này nói dam mê cũng không phải!:
1) thích đi wave: 6 năm đại học đi bằng wave ko chán ah!
2) thích đi xa : sao ko đi xe khách cho đỡ mệt + ngắm cảnh
3) mà đi xe lại thích tiết kiệm nhiên liệu! thế thì từng đó ông lên xe BUÝT đi đỡ tốn cho thế giới nhiên liệu
4) Bác bảo thích vừa đi vừa hóng gió cho mòn người là em chịu rồi đó.
Mong các thánh bên dưới ý kiến

Hạng B2
21/1/15
115
51
28
29
nhìn cái bẳng tiết kiệm nhiên liệu nữa chứ!
1) Bác nào nhìn ra đồ thị thì thấy ngay cong không đều mà đi xiên xuống.
2) Biên độ ( chênh lệch ) bác đầu và cuối lớn quá --> xe sản xuất chất lượng lúc có lúc không à ?

• Like
Reactions: super7series
Hạng D
25/11/07
2.122
59.294
113
Viện Nghiên Cứu
nhìn cái bẳng tiết kiệm nhiên liệu nữa chứ!
1) Bác nào nhìn ra đồ thị thì thấy ngay cong không đều mà đi xiên xuống.
2) Biên độ ( chênh lệch ) bác đầu và cuối lớn quá --> xe sản xuất chất lượng lúc có lúc không à ?
Một phần cũng do cách vận hành nữa anh à!