Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
26/3/15
46
71
18
Tp HCM
Gia đình mình vừa có chuyến Xuyên Việt Sài Gòn đến Hà Nội 10 ngày (25/4 đến 4/5).

Hành trình tóm tắt như sau:
Ngày 1: Nha Trang
Ngày 2: Quảng Ngãi
Ngày 3: Huế
Ngày 4: Quảng Bình
Ngày 5: Ninh Bình
Ngày 6 & 7: Hạ Long
Ngày 8, 9 & 10: Hà Nội

Chặng về thì ô tô gửi xe lửa & cả nhà bay về vì có bé còn thi Học Kỳ.

Mình mở chủ đề này để chia sẽ trải nghiệm từ chuyến đi & đặc biệt là các thông tin về đường xá cho các anh em, cô bác nào dự kiến Xuyên Việt trong hè này.

Ngày Xuyên Việt thứ nhất, 25/04/2015.
Lộ trình: Tp HCM – Đà Lạt – Nha Trang (298km + 136km).
Thời gian: 05:15 sáng khởi hành đến Đà Lạt 12:30 trưa, đến Nha Trang 17:30

Đà Lạt là điểm đến yêu thích của gia đình mình. Năm nào cả nhà cũng phải ghé thành phố ngàn hoa 1 đến 2 lần. Lần Xuyên Việt này, có thể lựa chọn để đến Nha Trang bằng đường quốc lộ 1A hoặc đường biển Long Hải tuy nhiên mình quyết định đi hướng Đà Lạt vì các lý do sau:
  • Tránh được đường đang thi công từ SG ra Phan Thiết, Phan Rang;
  • Khám phá đèo Omega (Khánh Lê) từ Đà Lạt về Nha Trang;
  • Trải nghiệm cảm giác sáng SG, trưa Đà Lạt, tối Nha Trang;
Lộ trình này cũng đi qua cao tốc Long Thành – Dầu Giây (lúc trước mình chỉ mới đi đến đoạn Long Thành).

Thực tế thì đây là lựa chọn không tồi chút nào, chất lượng quốc lộ 20 sau khi cải tạo (một số đoạn chưa xong hoàn toàn) là ổn, đi thoải mái.

Như thường lệ, cả nhà ghé vào trạm dừng chân Tam Châu ở Bảo Lộc để uống cafe/trà miễn phí & mua một ít quà, đặc biệt cafe. Thường thì lấy thêm 1-2 ly đem theo vì cafe ở đây pha khá ngon.

Trưa cả nhà ăn ở quán quen trên đường Phù Đổng Thiên Vương. Sau khi ăn xong thì ra hồ Xuân Hương chơi, chụp ảnh, ghé L’ANGFARM mua đặc sản Đà Lạt rồi sau đó khởi hành tiếp đi Nha Trang.

Đường đèo Omega nhỏ nhưng đi rất ổn, vài đoạn đang sửa chữa nhưng không ảnh hưởng gì đến việc di chuyển, xe sadan vẫn chạy tốt.

Lần này xác định Nha Trang chỉ là điểm dừng chân, nghỉ đêm nên cả nhà chọn khách sạn ở khu đường Phạm Văn Đồng, hơi xa trung tâm nhưng khách sạn rộng rãi, sạch sẽ.

Nha Trang thì không có gì để nói nhiều ngoại trừ 2 thứ: biển xanh trong & khu vui chơi Vinpearl. Nhưng lần này thời gian không cho phép để ở lại Nha Trang đành hẹn dịp khác. Hôm ra thì cả nhà ở chung khách sạn với BTC đoàn đua xe đạp cúp truyền hình, không biết có bác nào trên này ở cùng ngày đó không.

Một số hình ảnh ở đoạn này:

Hành trình Xuyên Việt 10 ngày từ SG đến Hà Nội

Cà phê thủ sẵn trong xe & dụng cụ pha cà phê AeroPress, món ruột của dân ghiền cà phê như mình.
Dọc đường XV cà phê ngon rất khó tìm nên các bạn nên đem theo cà phê & dụng cụ pha.
Vừa ngon & an toàn cho sức khoẻ.​

Hành trình Xuyên Việt 10 ngày từ SG đến Hà Nội

Ly KeepCup du lịch

Hồ Xuân Hương Đà Lạt

Hồ Xuân Hương Đà Lạt

Hồ Xuân Hương Đà Lạt

Hồ Xuân Hương Đà Lạt

L’ANGFARM đặc sản Đà Lạt, cửa hàng khắp nơi (ở SG cũng có). Ở đây có bán vang Đà Lạt chai nhỏ rất ngon.

Dừng xe trên đường đèo Omega

Lẩu hải sản ở Nha Trang, ớt & ớt, cả nhà bỏ cả nồi lẩu

Trung tâm Tp. Nha Trang nhìn từ đường Phạm Văn Đồng​

Clip hành trình đoạn này trên youtube ở đây. Clip được quay bằng action cam JS4000. Để quay HD toàn bộ hành trình mình phải đem theo 1 ổ cứng di động để copy clip sau mỗi ngày di chuyển.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
26/3/15
46
71
18
Tp HCM
đoạn Nha Trang - Phú Yên - Bình Định kinh khủng ah (cuối tháng 4/2015).
từ Quảng Ngãi - Huế - Đông Hà đi được (gần xong).
từ Hà Tĩnh ra bắc thì đẹp thôi rồi ;-)

mình sẽ cập nhật tiếp ở các post sau & có clip để bác xem chất lượng đường thế nào.

Tập Lái
26/3/15
46
71
18
Tp HCM
Ngày Xuyên Việt thứ hai, 26/04/2015.
Lộ trình: Nha Trang – Phú Yên – Bình Định – Quảng Ngãi (415km).
Thời gian: 08:00 sáng khởi hành, đến đèo Cù Mông 12:30 trưa, đến Quảng Ngãi 19:30

Đây là chặng “đau khổ” nhất trong suốt hành trình Xuyên Việt của nhà mình.
Vừa ra khỏi Nha Trang gặp ngay tuyến đường đang thi công, xe chạy như rùa bò cho đến gần đèo Cả.

Dừng chân trên đèo Cả để thư giãn, chụp hình, sẵn thấy 1 bác rửa xe, mình cũng kêu rửa xe. Trước đó hỏi bao nhiêu tiền bác chủ quán cứ im lặng, hồi sau, khi trả tiền thì lấy 50k. Ôi, lấy tiền dễ dàng quá.

Theo kế hoạch mình sẽ đi đường Vũng Rô. Trước khi đi, đã tìm hiểu và được biết chỗ rẽ nằm trên đỉnh đèo Cả, tuy nhiên, chẳng hiểu quan sát thế nào mà bỏ qua mất, đến khi xuống chân đèo vẫn còn “ngơ ngác”. Đành phải tiếp tục với con đường đau khổ từ Ninh Hoà đến Phú Yên.

Từ Phú Yên – Bình Định về Quảng Ngãi thì đỡ hơn nhưng vẫn là đường đang làm, rất nhiều đoạn chỉ đi được 1 bên.

Vừa ra khỏi Nha Trang, đường đã như thế này

Vịnh Vân Phong

Đoạn gần đèo Cả (bên trái là công trường đang làm hầm)

hầm đèo Cả đang thi công & nhìn rõ mặt đường

Rửa xe 50k trên đèo Cả

Đường sắt bên dưới đèo Cả

Vịnh Vũng Rô

Vịnh Vũng Rô

gặp đoàn xe quân sự chắc chở đồ vô SG làm lễ 30/4

đầm Ô Loan, hẹn dịp sau​

Clip hành trình đoạn này ở đây ah.

Hạng B2
21/6/14
151
1.387
93
Phú Nhuận
Hải Đăng Đại Lãnh là nằm dưới chân đèo Cả phải ko bác chủ?!
e cũng dự định làm 1 chuyến 10 ngày đến Phong Nha - Kẻ Bàng và quê Bác Hồ vào tháng 8 này ạh

p/s: e cũng Forte giống bác chủ ^^

• Like
Reactions: comchienvn
Tập Lái
26/3/15
46
71
18
Tp HCM
vâng, bác google để đi cho chính xác. đến Phú Yên ghé mũi Đại Lãnh (mũi Điện) & ghé Ghềnh Đá Đĩa luôn. Hôm mình đi lỡ kế hoạch vì đường Nha Trang Phú Yên xấu quá nên không ghé 2 điểm này được.

mấy cái hình ở trên mình chụp trên đèo Cả (vị trí xuất phát như trong hình)

Tập Lái
26/3/15
46
71
18
Tp HCM
hôm ăn trưa ở chân đèo Cù Mông, em gặp 2 bác đi giao 2 chiếc bán tải mới keng xà beng được các bác tư vấn rất cặn kỹ khi chạy xe ngoài bắc: ra đó, người ta chạy sao kệ người ta, mình cứ đúng tốc độ qui định mà chạy.

Câu này không sai tí nào, đến chặng sau mình sẽ ví dụ cho mấy bác về lời tư vấn quan trọng này.

Hạng D
13/3/11
1.497
378
83
Bác cho em hỏi đường đi động Thiên Đường như nào nhỉ ? Hướng từ Nam ra Bắc ạ .

Em chạy từ SG ra HN bằng Forte khi tới động Phong Nha tham quan thì dân đó nói động Thiên Đường đẹp hơn lúc đấy em cũng gà mờ nên ko dám vì đường HCM hơi vắng và chở 2 cụ lớn tuổi nữa .

Thấy clip bác đi động Thiên Đường rồi quay lại xong quẹo vô hẻm nhỏ nếu chạy nhanh chắc khó định hình đc .

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
26/3/15
46
71
18
Tp HCM
Thực ra nhà mình cũng không biết đường, mà cũng nhờ Google với tái xác nhận với dân quanh đó.

Hôm XV nhà mình từ Huế ra Quảng Bình nghỉ ở Phong Nha Lake House nên đó từ search Google thì nó chỉ 2 lộ trình:
- lộ trình đầu tiên (như hình dưới) thì rẽ trái vào 1 con đường tắt đi qua HCM Tây;
- lộ trình thứ 2 thì chạy lên 1 đoạn rồi gặp chỗ giao HCM Đông - HCM Tây thì rẽ trái (xa hơn 1 đoạn);

Để đi thì chúng ta sẽ chạy qua ngã rẽ vào Phong Nha (đoạn có cái bảng Phong Nha Kẻ Bàng trên núi), qua cầu Xuân Sơn & chạy thêm tầm 7km thì rẽ trái.

Cái chỗ rẽ chỉ là con đường nhỏ đủ hơn 1 xe chạy. Hôm đó mình cũng chạy lố qua nhưng phát hiện ra và quay lại hỏi ngay nhà dân bên cạnh con đường đó cho chắc ăn trước khi chui vô. Trên con đường này (chỉ mấy trăm mét) có 1 con suối cạn nhỏ, không biết mùa mua thì thế nào.

Tập Lái
26/3/15
46
71
18
Tp HCM
Ngày Xuyên Việt thứ ba, 27/04/2015.
Lộ trình: Quảng Ngãi – Quảng Nam – Đà Nẵng – Huế (234km).
Thời gian: 08:30 sáng khởi hành, ăn trưa ở Lăng Cô, đến Huế lúc 15:30

Chặng này đường đi tương đối ổn. Đường Quốc lộ 1 mở rộng đoạn qua Quảng Nam rất đẹp, đoạn Huế đang thi công dở dang.
Từ chặng này, nhà ngoại sẽ đi cùng mình ra đến Quảng Bình, sau đó quay về còn mình sẽ tiếp tục rong ruổi ra Bắc.
Dự định đi sớm để trưa đến Huế, tuy nhiên vì nhà có việc nên gần 9h mới khởi hành. Dọc đường ghé thăm mấy nhà người quen nên đến Huế hơi trễ. Theo kế hoạch ban đầu là buổi chiều đi Đại Nội, Lăng vua Tự Đức, chùa Thiên Mụ tuy nhiên cuối cùng do ra trễ nên cả nhà chỉ kịp vào thăm Đại Nội.

Bên trong Đại Nội đang được sửa chữa nhiều khu vực. Có dịch vụ xe điện chở đi tham quan tất cả các điểm (mỗi xe khoảng 200k-300k chở được 6-8 người, chở đến từng điểm tham quan & chờ khách). Nhà mình hỏi thăm nhưng hết xe vì vậy cả nhà đi bộ lòng vòng, tuy hơi mệt chút nhưng cũng hay. Thư giãn chân tay sau khi đi xe 1 chặng dài.

Lần đầu tiên về Huế như là du khách, tuy nhiên lại gặp chuyện không vui. Trước đó, mình đặt 03 phòng khách sạn & đã đặt cọc, tuy nhiên, khi đến nơi thì khách sạn bảo có người cùng tên đã nhận phòng. Sau khi lòng vòng giải thích, khách sạn chuyển cả nhà mình sang khách sạn kế bên (theo thuật ngữ chuyên môn của em nhân viên kỹ thuật của khách sạn là “bắn khách qua lại”). Mặc dù rất bực mình nhưng vì đã trễ và đang đi chơi, không muốn mất vui nên mình chấp nhận phương án này.

đường tránh Đà Nẵng

hầm Hải Vân – cửa phía Nam

ra khỏi hầm Hải Vân, địa phận Lăng Cô, phía xa xa là phá Tam Giang

kỳ đài

cửa Ngăn

bên trong Đại Nội

lầu Tứ Phương Vô Sự

công trình mới phục dựng

hào nước bên trong thành

xe kéo của mẹ vua đang còn nhiều tranh cãi

lối đi lát gạch, không rõ gạch cũ hay mới nhưng đẹp