Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Tối nay,sau khi ăn tối ở gần sân bay xong,em lên xe về nhà,trước khi nổ máy,em vặn công tắc đèn lên on đàng hoàng theo thói quen rồi lái xe về (Tối nay em đi chiếc TRITON,công tắc đèn nằm ở cần gạt bên trái của tay lái,chỉ việc vặn về phía trước 2 nấc là đèn pha bật).Đến công viên Hoàng Văn Thụ,bỗng nhiên thấy 2 chú xxxx đi trên một chiếc mô tô từ phái sau vượt lên và vẫy xe em dừng lại.
Vừa tấp xe vào lề để dừng xe,vừa nghĩ trong bụng,(Vì trước đó,khi đi qua ngã tư em có cán lên cái vạch rời thôi).Không biết mình phạm lỗi gì mà mấy chú này lại vẫy mình dừng lại.Và nhất định,việc cán lên vạch rời là không thể phạm luật rồi.
Khi đỗ xe bên lề đường xong,em tắt máy,và theo thói quen,không quên vặn công tắc tắt đèn xe.Mở cốp lấy giấy tờ xe và bước xuống,đi tới chỗ 2 chú xxxx đang đứng đợi.Một chú bước ra,giơ tay chào em rất đúng điều lệ,em chào lại theo phép lịch sự và hỏi liền:
Em: Có chuyện gì vậy em?(vì thấy xxxx còn trẻ)
xxxx : (Chìa tay ra rất nhanh và thuần thục) Anh cho xem giấy tờ xe!
Em (Rất cảnh giác trước động tác chìa tay của xxxx này)liền rụt ngay cáy tay cầm giấy tờ xe lại như một phản xa và nói:
- Em dừng xe anh có việc gì mà yêu cầu xem giấy tờ xe?
xxx: (Chững lại và rụt tay về):
- Anh có biết tôi dừng xe anh vì lý do gì không?Tôi dừng xe anh vì anh lưu thông chỉ bật đèn mờ mà không bật đèn pha!(Em viết lại nguyên văn)
Em:(Thoáng nghĩ trong đầu rằng sao lại có chuyện đó được,vì trước khi nổ máy,em đã vặn công tắc đèn của xe rồi,thói quen này suốt bao nhiêu năm nay em không có quên,vì thế em khẳng định với xxxx rất nhanh):
- Làm gì có chuyện đó,trước khi chạy xe anh đã bật đèn rồi.
Nghe em nói vậy,xxxx lại một lần nữa nói:
- "Anh cho kiểm tra giấy tờ xe!"
Em liền trả lời theo đúng tác phong các bác os thường làm:
- Anh đã nói là anh bật đèn xe rồi,làm sao lại cứ đòi kiểm tra giấy tờ của anh!
xxxx chắp hai tay ngang ngực(lần đầu tiên em thấy xxxx VN có động tác rất cảm động này) và phân bua:
- Tôi nhắc lại cho anh biết,anh chỉ bật đèn mờ mà không bật đèn pha,vì thế tôi mới dừng xe anh lại.Khi nãy,lúc dừng xe của anh,tôi có chỉ vào đèn pha và nói là xe của anh không bật đèn pha,anh không thấy tôi chỉ vào đèn pha và nói với anh hay sao.Không tự nhiên mà tôi dừng xe anh lại đâu!
Nói xong,cậu xxxx này chạy ngay lên đầu xe em và áp tay vào mặt ngoài đèn pha rồi nói:
- Đây nhé,đèn xe của anh chỉ ấm ấm thôi,nếu anh bật đèn pha thì nó nóng kia!"
Em cũng sờ vào đèn theo chú xxxx này và cũng thấy ấm ấm thật.Nhưng vì nhớ rằng mình chắc chắn đã vặn công tắc bật đèn nên em vẫn khẳng định với chú xxx này là chú ấy có nhầm lẫn chứ nhât quyết không phải là em sai
- Em nhìn thế nào chứ anh khẳng định là anh ăn tối ở ngay gần đây vừa mới xong và bây giờ đi về nhà,khi nổ máy xe anh đã bật đèn rồi,không có chuyên không bật đèn như em nói được!Còn đèn nó không nóng bởi vì anh mới chạy được một đoạn ngắn,làm sao nó nóng được
Chú xxx thứ 2 thấy 2 bên đôi co lâu quá cũng tiến tới và nói xen vào:
- Chúng tôi thấy xe anh chỉ bật đèn mờ nên mới dừng xe anh lại,chứ khi không chúng tôi dừng xe anh làm gì! Anh không thấy xe anh bây giờ không có đèn à!
Em trả lời ngay vì biết có lẽ chú này định giăng bẫy:
- Trước khi anh tắt máy xuống xe,anh đã tắt công tắc đèn rồi.Thì làm sao bây giờ em thấyđèn sáng được.
Chú xxxx 2 chộp ngay :
-Vậy anh bật đèn xe lên đi.
Cú đòn này có lẽ là để phát hiện xem đèn pha có sáng không,vì có thể chú xxx này nghĩ là bóng đèn pha bị cháy trước đó,nên mặc dù(theo em) là đã bật đèn mà đèn pha không sáng.
Em nghĩ vậy và nói ngay:
- Ok.
Em liền mở cửa xe,bật đèn,tất nhiên là đèn pha sáng lên.
xxxxx 2 không có một động thái gì mà chỉ nói một câu nhỏ:
- Vậy thôi,anh đi đi!
Tất nhiên là em lên xe nổ máy,và không quên bật đèn rồi lái xe về nhà,trong một trạng thái rất khó diễn tả.Vì sau sự việc đó,em không tự tin rằng mình đã bật đèn pha hay chưa,vì cũng có thể là mới chỉ bật đèn mờ như mấy chú xxxx kia nói thật!
Vì vậy,em rút ra một vài ý như thế này:
1/Việc 2 chú xxx chịu thua và để em đi không phải là việc vẻ vang gì,vì em tin tưởng rằng mình đã bật đèn xe,nên em quyết không nhượng bộ.Còn mấy chú xxx kia,không hiểu sao lại nhượng bộ em.
2/Mặc dù em chắc chắn đã bật công tắc đèn theo thói quen xưa nay của mình,nhưng sau khi tranh cãi với 2 chú xxxx tối nay,em cứ phân vân và không tự tin rằng mình đã bật hết công tắc đèn đến nấc đèn pha hay chưa (thông thường là bật hết đèn pha).Hoặc là em đã sai ,mới chỉ bật đèn mờ,hoặc là xxxx này muốn kiếm chác.
3/Các xxx đã có kỹ năng (chắc chắn là không được dạy trong trường),đó là :Động tác đầu tiên,là phải làm sao đoạt được giấy tờ xe nhằm nắm đằng cán trong sự vụ.Vì vậy,để tránh bị động,các bác nhất quyết không đưa ngay giấy tờ xe cho xxxx khi khi họ chưa nói rõ lý do dừng xe của mình,động tác này của các bác sẽ làm cho xxxx rơi vào thế bị động khi đang ở thế chủ động.Khi mình yêu cầu họ nói lý do dừng xe trước,họ sẽ phải tuân thủ nguyên tắc làm việc và có thái độ đúng mực với mình.
4/Cuối cùng,qua sự việc hôm nay,em muốn có lời nhắn nhủ,buổi tối trước khi cho xe chạy ra ngoài đường,hãy chắc chắn một lần nữa rằng,đèn pha của xe đã được bật.Để tránh gặp rắc rối như em tối nay!
Chúc các bác nghỉ lễ vui vẻ!

Last edited by a moderator:
Tập Lái
13/4/10
43
0
6
Re:HÃY NHỚ BẬT ĐÈN PHA VÀO BUỔI TỐI!

Úi, cho em hỏi gà mờ chút, ý của bác là đèn bình thường hay mở chay ban đêm đó hả, em nghĩ là đèn cos gì đó mà..., công tắc đèn bên trái vặn 1 nấc là đèn demi, nấc nữa là đèn cos đúng không bác, ý bác la đèn đó phải không? Hay đó gọi là đèn pha, nếu vậy thì trước giờ em hiểu nhầm..

Hạng D
12/6/10
3.310
27
48
HCM

Chúc mừng bác thoát nạn. Chắc xxxx muốn kiếm ít tiền chơi lễ đó mà, tinh thấn OS thật là hữu hiệu

Hạng D
12/6/10
3.310
27
48
HCM

ttran1412 nói:
Úi, cho em hỏi gà mờ chút, ý của bác là đèn bình thường hay mở chay ban đêm đó hả, em nghĩ là đèn cos gì đó mà..., công tắc đèn bên trái vặn 1 nấc là đèn demi, nấc nữa là đèn cos đúng không bác, ý bác la đèn đó phải không? Hay đó gọi là đèn pha, nếu vậy thì trước giờ em hiểu nhầm..
đèn cos đó bác. Trong tp không được mở đèn pha bác ơi!

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113

ttran1412 nói:
Nấc thứ hai là đèn PHA GẦN đó bác!

Hạng F
5/3/05
8.718
72.055
113
đây

dễ quên lắm nhe bác NGUYEN T.. nhiều khi đang bật đèn tấp lề mua thuốc lá phải tắt pha đi còn đèn sương mù, tới khi lên xe chạy luôn... oái oăm là một số xe bật đèn sương mù hay bật pha thì taplo nó cũng sáng giống hệt nhau nên không phân biệt đc

Hạng C
6/12/09
556
1
0
Thành phố Hồ chí Minh

Hình như Triton nó đến 3 nấc đấy, em nhớ vặn cái vành khuyên là nó lên đèn gầm nữa phải không bác !

Hạng B2

Bác hay. Mà sao giờ đi ngoài đường thấy xxx trẻ nhiều hen, ko biết xxx già đâu hết rồi ta, hay là hàng quá date, dạt về quê hết rồi cà:D

Hạng D
8/7/09
3.599
1
0
44

dinhcongchu2003 nói:
ttran1412 nói:
đèn cos đó bác. Trong tp không được mở đèn pha bác ơi!
chủ thớt đã nói là đẻn pha chiếu gần = cos rồi đóa...các bác khó tính quá

Hạng D
8/7/09
3.599
1
0
44

shop2lua nói:
Bác hay. Mà sao giờ đi ngoài đường thấy xxx trẻ nhiều hen, ko biết xxx già đâu hết rồi ta, hay là hàng quá date, dạt về quê hết rồi cà:D
vậy bác cũng hỏi được...già lên chức hết gòi...ngồi văn phòng mà gom hụi thôi, mấy anh trẻ mới ra trường nên rất muốn lăng xả để có thâm niên.....