Giao Thông
22/3/19
1.039
2.460
131
34
Hãy tập cho mình thói quen chỉ dùng làn ngoài cùng bên trái là "làn để vượt"
*Ảnh minh họa

Bàn luận một chút về văn hóa giao thông, làn trái trong cùng trên cao tốc dành cho các xe muốn vượt hoặc lưu thông với tốc độ cao nhất có thể, có thể được coi là "làn để vượt" nhưng nhiều bác tài đang hiểu lầm nó là làn chạy tốc độ lớn chứ không phải làn để vượt. Vì khi xin vượt đá đèn, bấm còi xin vượt nhưng không được nhường.

Vấn đề này không phải ngày một ngày hai, nhiều bài viết đã phản ánh việc bác tài cứ có thói quen ôm làn trái, chắc là ôm làn trái nó sẽ có cảm giác an toàn. Đó là chưa kể nhiều tài ôm làn trái nhưng tốc độ cứ rề rà, xin vượt thì không cho vượt đành phải vượt bằng lane giữa

Này là vấn đề văn hoá giao thông thôi chứ luật cũng không cấm làn trái thì phải chạy đúng 120 km/h. Người có ý thức xin vượt thì sẽ được nhường

Nhiều bác sẽ bảo "chạy với tốc độ 80-100km là oke rồi, xuống cao tốc Trung Lương gặp xe tải vừa chạy vừa giao lưu tâm sự với anh container kế bên, 2 xe đều rề rà 60km/h hàng chục cây số luôn kìa" Thực tế là đừng nên lấy cái văn hóa lùn để làm cột mốc đánh giá cho những hành động khác, vì nó chỉ kéo văn hóa xuống mức lùn thôi. Đã là chạy xe thì đừng chỉ biết cho mình, chạy chậm trên làn trái rồi xin vượt không cho vượt nó không khiến các bác ngầu thêm

Có thể nhiều bác tài sẽ khó chịu việc nhiều tài xế cứ đá đèn, bấm còi xin vượt như thể đường nhà mình thích là đá đèn nhưng nếu đi làn giữa gặp xe đèn xin vượt thì em cũng cáu, nhưng nếu là làn trái họ xin vượt thì không việc gì mà mình cứ ôm làn.

Nhiều người cho rằng, bạn đi với tốc độ tối đa cho phép trên cao tốc là đương nhiên đi trên làn trái là tốt nhất, việc người khác muốn đi nhanh hơn thì cứ việc vượt ở bên trong. Bạn không sai, nhưng nếu muốn giữ cho mình sự an toàn ở cuối con đường, đừng tự cho mình trách nhiệm phán xét người khác đi sai (quá tốc độ), bạn có thực sự khoan khoái khi ngăn cản những kẻ lên cơn say tốc độ đang lao tới? Hãy tập cho mình thói quen chỉ dùng làn ngoài cùng bên trái là LÀN ĐỂ VƯỢT; điều này chẳng khiến ai đánh giá bạn lái kém vì hành động này cả.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
20/6/13
283
297
73
Trên cao tốc thì vượt làn nào mà chả được, không phân biệt làn trái, phải nhé.
Vì vậy không phải khuyên người muốn vượt khi họ đã chạy quá tốc độ cho phép, khi tốc độ là 120km/h mà còn lạng vào để nhường đường còn nguy hiểm hơn là để cho xe muốn vượt họ tự quyết định vượt hay không vượt vì sự an toàn của chính họ.

Hạng C
7/4/20
641
649
93
34
Trên cao tốc thì vượt làn nào mà chả được, không phân biệt làn trái, phải nhé.
Vì vậy không phải khuyên người muốn vượt khi họ đã chạy quá tốc độ cho phép, khi tốc độ là 120km/h mà còn lạng vào để nhường đường còn nguy hiểm hơn là để cho xe muốn vượt họ tự quyết định vượt hay không vượt vì sự an toàn của chính họ.
mình cũng thấy luật không cám thì trên cao tốc 2 làn như nhau, cứ vượt bên nào tùy thích còn nhường hay không thì ko quan trọng :D

• Like
Reactions: xxl and baonguyen24
Hạng D
25/10/20
1.545
14.504
98
56
đừng dùng từ VƯỢT khi đi trên cao tốc có 2 làn qui định tốc độ như nhau.chỉ nhận thấy nếu làn nào TRỐNG thì mình chuyển qua làn đó chạy thôi,còn vượt như bác chủ nói thì đúng là nên tập thành thói quen khi đi trên cao tốc,chỉ vượt bằng làn trái[nếu điều kiện cho phép]xong rồi trở lại làn phải,vừa lịch sự vừa rộng rãi.

Hạng B2
4/2/20
161
157
43
34
Em không hiểu, cái này được quy định ở đâu ?
làn trái trong cùng trên cao tốc dành cho các xe muốn vượt hoặc lưu thông với tốc độ cao nhất có thể

Hạng B2
5/9/18
163
224
43
có mỗi việc dùng làn trái để vượt rồi chạy làn phải, mà biết bao nhiêu thớt, rồi cứ nhai đi nhai lại là văn minh. rồi mấy ông lập ra cái thớt cứ như thể mình chạy như thế là mình đã ở trên trời, ở một cái tầm cao mới và nhìn xuống hạ giới vậy.

• Like
Reactions: ntdieu
Hạng C
7/10/19
918
1.365
58
44
Sao cứ lăn tăn vụ này hoài. VN luật không cấm thì được làm. Cao tốc qui định khung vận tốc 60-120km như Long Thành. Vô đây cứ thế mà chạy, sai đã có luật chế tài. Còn những xe chạy xong xong thì do ý thức của tài xế rồi. Còn vượt hay đi land nào cũng thế không cấm thì họ họ có thề làm. Nói lanh ngoai để vượt hay chạy 120km/h cũng cho vui chứ ai tuân thủ khi nó không là luật. Luật qui định họ còn ko làm nữa là. Nên bàn luận cũng thực tế chút. Liên quan đến ý thức khi giao thông là chuyện dài nhiều tập, 1 lúc không xoay chuyển được...

Hạng B2
28/4/14
328
1.927
93
Giờ mới hiểu tại sao đôi khi mình đang chạy 100km/h trên cao tốc mà vẫn bị xe sau nhá đèn-bóp kèn xin vượt.

Xin thưa anh chủ thớt: Vượt trái là luật áp dụng cho đường làng, đường tỉnh lẻ, những nơi chỉ có 1 làn dành cho xe hơi. Trên cao tốc có 2 làn mà áp luật vượt trái vô thì thật là bó tay.

• Like
Reactions: baonguyen24
Hạng F
6/9/18
7.367
16.307
113
35
Hãy tập cho mình thói quen chỉ dùng làn ngoài cùng bên trái là "làn để vượt"

Nhiều bác cứ mặt đinh cao tốc là chạy hết tốc độ rồi ko ùn ứ,, lane trái để dành cho xe khác vượt,,,

Hạng B2
19/11/10
164
2.960
133
Mình bao năm chạy cao tốc cứ giữ đúng nguyên tắc chạy phải, vượt trái thấy cũng ổn chẳng vấn đề gì. Đi xa thì chỉ mong an toàn, đi đến nơi về đến chốn, không sân si làm gì