Hạng B1
12/10/19
81
68
18
34
Hệ số hoàn màu CRI là chỉ số phản ánh độ trung thực về màu sắc của vật thể được chiếu sáng. CRI càng lớn, màu sắc của vật thể càng chân thực, rõ nét.

+CRI = 0: là ánh sáng có độ trung thực thấp nhất. Như ánh sáng đơn sắc: xanh, đỏ, tím, vàng…

+ CRI<50: màu sắc nhợt nhạt, ko giống thực tế.

+ CRI từ 50 – 70: ánh sáng biến đổi một phần màu sắc của các vật được chiếu sáng, có thể dùng trong các ngành sản xuất công nghiệp ko cần màu chính xác.

+CRI từ 70 – 85: ánh sáng gần như trung thực và được sử dụng nhiều nhất.

+ CRI từ 85 – 95: ánh sáng gần tương tự như ánh sáng ban ngày, sử dụng cho các khu vực cần phân biệt màu sắc chuẩn như xưởng in màu, xưởng pha chế sơn, chiếu sáng thiết kế thời trang, in ấn, hội họa, đồ trang sức,...

+ CRI = 100: có độ trung thực cao nhất. Theo quy ước, ánh sáng mặt trời là nguồn sáng có chỉ số CRI đạt 100

=> Hệ số CRI bao nhiêu phù hợp với đèn LED? Thông thường, các dòng đèn LED có chỉ số CRI trong khoảng 70-85Ra. Đây là mức chỉ số giúp tối ưu hiệu suất hoạt động của đèn LED, đồng thời tiết kiệm điện năng tối đa. Tuy nhiên, cần lưu ý đèn LED có chỉ số hoàn màu 85Ra sẽ chiếu sáng màu sắc vật thể trung thực và dễ nhìn nhất.

=> Dùng đèn LED có CRI 80, 90 khi nào? Đèn LED có chỉ số hoàn màu 80 Ra giúp vật thể phản ánh màu sắc đẹp mắt, lung linh và ấn tượng hơn. Những loại đèn này được ứng dụng nhiều trong lĩnh vực chiếu sáng thiết kế nội thất căn hộ như đèn LED âm trần, đèn showroom ô tô, trang trí shop thời trang,...

Trên thực tế, đèn led có CRI càng lớn, màu sắc của vật thể càng chân thực, rõ nét nhưng giá thành cũng cao hơn đèn led có CRI thấp. Các bác mong muốn 1 chiếc đèn led có màu sắc đẹp mắt, lung linh và ko bị hư mắt, nhất là nhà có trẻ em thì nên chọn đèn led có CRI cao. Em lấy ví dụ 1 đèn led Phenikaa bất kì ở ảnh dưới, các bác nhìn vào các chỉ số quan trọng của đèn led cần lưu ý khi mua đèn led trong đó có hệ số hoàn màu CRI, đèn led này có CRI >95 được đánh giá là cao, được khuyến khích mua.
đèn-học-cho-bé (1).png

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
26/8/21
16
27
13
34
Hệ số hoàn màu mình lần đầu nghe tới luôn, trước giờ chỉ để ý mỗi công suất bóng.

Hạng B1
23/7/18
68
35
18
Biên Hoà
Cảm ơn bác chia sẻ. Sắp tới em mở thêm shop điện hoa sẽ nhắc bên thi công chọn đèn led có CRI cao cho shop hoa nhà em thêm long lanh :D

Hạng B2
16/9/19
103
51
28
37
Hệ số hoàn màu có ghi trong thông tin sản phẩm ko nhỉ, trước giờ mua mình ko để ý lắm.

Hạng B1
30/8/18
55
16
8
31
Quận Bắc Từ Liêm
Làm sao để biết đèn led ở nhà đang dùng có CRI bao nhiêu? mua đèn lắp lâu rồi mà vứt hết bao bì rồi thì làm sao biết được.

Hạng B1
7/11/19
94
23
28
Thanks bác. Từ giờ em mua đèn sẽ để ý hệ số hoàn màu nữa.

Hạng B1
12/9/19
89
33
28
39
Hóa ra đèn led có CRI cao giá đắt hơn đèn led CRI thấp, nếu ra cửa hàng ko biết thì cứ đèn nào rẻ rẻ thì quất thôi đâu chứ có ông bán hàng nào giải thích cặn kẽ cho mình đâu.