Tập Lái
6/1/16
8
3
3
50
Honda Civic 2008 2.0AT có hệ thống báo chống trộm không các bác? Nếu có thì nó hoạt động như thế nào? Cách sử dụng?
Em ít tiền, mới mua được con xe cũ nên còn gà mờ lắm. Mong được các bác chỉ bảo ạ!

Hạng B1
19/10/15
85
75
18
Ko những bản 2.0, bản 1.8 at hay Mt đều có hệ thống chống trộm giống nhau.
Bác đóng tất cả cửa xe, cốp, nắp ca pô, bấm khóa trên chìa điều khiển (hoặc dùng chìa cơ khóa ở ổ khóa cửa lái), hệ thống chống trộm tự động kích hoạt, bác sẽ thấy có 1 cái đèn nhỏ màu đỏ sáng nháy chậm ở khu vực đồng hộ tốc độ. Bất kì hành động nào: nẫy mở của, nẩy mở cốp xe sẽ hú inh ỏi, muốn hết hú bấm mở khóa ở chìa điều khiển, bác muốn thử thì cứ ngồi trong xe (hoặc ra khỏi xe nhưng hạ kính), cầm chìa khóa, đóng tất cả các cửa, cốp, capo, bấm khóa, sau đó mở cửa từ lẫy bên trong (ngồi trong xe hoặc bên ngoài xe thò qua cửa kính), xe sẽ hú ầm ĩ.
Ngoài ra chìa khóa xe là chìa từ, thợ khóa có thể cắt 1 chìa có răng như chìa khóa xe bác, có thể mở được cửa, bật được điện, nhưng không nổ máy được (chìa khóa xe có chip từ, xe phải nhận được chíp từ này thì mới khởi động được).
=> Cẩn thận tránh làm mất chìa khóa, làm lại chìa không đơn giản chỉ là cắt răng + sao chép phần điều khiển, ban căng là cài đặt để xe nhận chìa từ và khởi động được => làm được nhưng cũng khá tốn kém (em được biết giá bên ngoài khoảng 1,5 ~2tr, trong hãng khoảng ~3tr).

Tập Lái
6/1/16
8
3
3
50
Cám ơn bác nhiều. Bây giờ thì e đã hiểu tại sao hôm trước xe e kêu inh ỏi rùi.

Hạng B2
27/2/14
138
53
28
Bác "MEODEN" như vậy các xe đời sau đều có hệ thống bảo vệ như vậy phải không.Xe tôi 2013 cũng chơp đèn led nhỏ như thế khi khóa toàn bộ cửa xe. Xin ý kiến cho yên tâm và thử...

Hạng B1
19/10/15
85
75
18
Ko chỉ ở xe Honda, nhiều dòng xe khác cũng tương tự, đèn led đỏ nháy chậm trên bảng taplo, báo hiệu hệ thống chốnng trộm đã được kích hoạt, nên e chắc rằng đời 2013 của bác, cái led đó tính năng cũng tương tự.
(Lưu ý, dù 4 cửa khóa hết, nhưng nắp capo hoặc cốp chưa đóng chặt, các bác ấn nút khóa thì hệ thống chống trộm cũng ko được kích hoạt (không có đèn led đỏ nháy trên taplo, xin nhan ko nháy).

Hạng B2
15/8/15
227
174
43
Có 1 tối em lock cửa rồi mà chắc đóng cửa chưa chặt, động vào còi nó kêu um sùm :) Thế mới biết là có sẵn chống trộm!

Tập Lái
14/9/14
30
10
8
48
Bác đóng tất cả cửa xe, cốp, nắp ca pô, bấm khóa trên chìa điều khiển (hoặc dùng chìa cơ khóa ở ổ khóa cửa lái), hệ thống chống trộm tự động kích hoạt, bác sẽ thấy có 1 cái đèn nhỏ màu đỏ sáng nháy chậm ở khu vực đồng hộ tốc độ. Bất kì hành động nào: nẫy mở của, nẩy mở cốp xe sẽ hú inh ỏi, muốn hết hú bấm mở khóa ở chìa điều khiển, bác muốn thử thì cứ ngồi trong xe (hoặc ra khỏi xe nhưng hạ kính), cầm chìa khóa, đóng tất cả các cửa, cốp, capo, bấm khóa, sau đó mở cửa từ lẫy bên trong (ngồi trong xe hoặc bên ngoài xe thò qua cửa kính), xe sẽ hú ầm ĩ.
Ngoài ra chìa khóa xe là chìa từ, thợ khóa có thể cắt 1 chìa có răng như chìa khóa xe bác, có thể mở được cửa, bật được điện, nhưng không nổ máy được (chìa khóa xe có chip từ, xe phải nhận được chíp từ này thì mới khởi động được).
=> Cẩn thận tránh làm mất chìa khóa, làm lại chìa không đơn giản chỉ là cắt răng + sao chép phần điều khiển, ban căng là cài đặt để xe nhận chìa từ và khởi động được => làm được nhưng cũng khá tốn kém (em được biết giá bên ngoài khoảng 1,5 ~2tr, trong hãng khoảng ~3tr).
Cảm ơn Bác! Zdụ này mình gặp rùi. Hôm trước vào tiệm nhà đứa bạn để thằng con ngoài xe, không lên kính , bấm khóa cẩn thận. một lúc sau nhóc con túy táy thế nào mà nghe xe hú ầm cả lên, mình vội chạy lại xe bấm mở cửa thì hết hú>>>> thế mới bít CV thật thông minh :)

Tập Lái
16/1/16
2
1
3
43
Bác đóng tất cả cửa xe, cốp, nắp ca pô, bấm khóa trên chìa điều khiển (hoặc dùng chìa cơ khóa ở ổ khóa cửa lái), hệ thống chống trộm tự động kích hoạt, bác sẽ thấy có 1 cái đèn nhỏ màu đỏ sáng nháy chậm ở khu vực đồng hộ tốc độ.

Có phải cái đèn này không Bác, nó cứ nhấp nháy chậm liên tục, trừ khi mình unclock bằng remote.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
19/10/15
85
75
18
Có phải cái đèn này không Bác, nó cứ nhấp nháy chậm liên tục, trừ khi mình unclock bằng remote.
Theo e biết thì đúng là như vậy. Bác thử như sau: Đóng tất cả nhưng 1 cái để mở (chẳng hạn đóng hết cửa + capo, nhưng mở cốp; hoặc đóng hết mở 1 cánh cửa) ấn lock trên chìa khóa, xe có tiếng khóa cửa (tiếng chuột rút nghe "xoạch"), nhưng đèn led chấm đỏ trên taplo thì ko sáng nhấp nháy, báo hiệu hệ thống chống trộm chưa kích hoạt.
Thử hệ thống báo động thì bác làm như e cmt ở trên ( đóng hết cửa +capo+cốp, ngồi trong xe ấn lock, khoảng 1 phút sau kéo lẫy mở cửa, xe sẽ hú).

Hạng B2
6/6/07
209
41
28
Theo như bác nói, nếu chìa khóa hết pin là không nổ máy được xe?.