Hạng B1
25/11/06
79
1
8
47
Tien Giang
Kính các Bác.
Em có con vợ 2 già Accord 87 (PGM-FI) do tuổi cao nên thường hay bị "tai biến" lắm. Nay em nó có triệu chứng như vầy mong các Bác có kinh nghiệm giúp đỡ:
- Hoạt động trong điều kiện bình thường (trưa nắng nóng ngoài xa lộ) hệ thống điện hoạt động bình thường, không có vấn đề.
- Khi lưu thông trong nội thị hay dừng đèn đỏ (môi trường bên ngoài nóng - máy nóng) thì hệ thống điện còi, lên xuống kiếng và khoá trung tâm không hoạt động (nhiều khi đến trạm thu phí cho kiếng xuống để mua vé mà nó không xuống, đành phải mở cửa mua vé - nhục muốn chết :D ).Trong khi đó động cơ vẫn hoạt động bình thường, kim nhiệt cũng như máy lạnh vẫn hoạt động bình thường.
Rất mong các Bác có kinh nghiệm hoặc từng trải giống như con xe của em tận tình giúp đở. Cảm ơn rất nhiều.

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
Bác có thử lúc đấy bác ga lớn lên thì mấy cái đó có hoạt động không?

Hạng B1
25/11/06
79
1
8
47
Tien Giang
Dạ em có thử các cách trong đó có cách như Bác nói nhưng vẫn không hoạt động, thiệt là không biết đâu mà lần, phải chi mà nó hư hẳn thì còn tìm nơi hư mà sửa còn dở dở ương ương như thế này thật là khó quá Bác ạ. Mong sao trong diễn đàn này có trường hợp giống như của em chỉ em cách khắc phục, sửa chữa.

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
Xe bác hệ thống thống quạt giải nhiệt hoạt động tốt không? Bác kiểm tra xem có khi nào lúc máy nóng, quạt hoạt động mới ảnh hưởng tới hệ thống điện, còn nếu chạy bình thường thì không sao. Cái này bác chịu khó mò hết mấy em relay coi có em nào nóng bất thường hay không. Em thì chưa gặp trường hợp chết hẳn mà lại gặp trường hợp cứ đậu lâu do kẹt xe thì kèn cứ như nghẹt mũi, cũng chả hiểu ra làm sao!

Hạng B2
13/6/07
246
40
28
35
TPHCM
bác kiểm tra vệ sinh lại các cầu chì,các điểm tiếp xúc jắc cắm,khi nhiệt độ quá nóng ảnh hưởng có thể đường dây dẫn điện gây mất điện làm các thiết bị ko hoạt động.

Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
akon2501 nói:
bác kiểm tra vệ sinh lại các cầu chì,các điểm tiếp xúc jắc cắm,khi nhiệt độ quá nóng ảnh hưởng có thể đường dây dẫn điện gây mất điện làm các thiết bị ko hoạt động.
Em cũng dự theo hướng này. Không thiên về hướng chân cầu chì, vì ít khi bị hàng loạt cầu chì như vậy, tuy nhiên vẫn cứ làm vệ sinh chân cắm cho lành. Thiên về hướng jack cắm, bác chịu khó dò đườgn dây để tìm cái jack cắm tổng của mấy anh chàng này, tháo từng chân ra vệ sinh, bóp chặt lại rồi cắm tét từng chân 1.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
KHi có nhiều thiết bị điện đều rủ nhau đình công một lúc, thì khả năng cao nhất là do tụt áp ở toàn bộ hệ thống phụ tải, và điều này dường như "có lý" hơn khi xảy ra lúc xe chạy chậm, quạt giải nhiệt phải hoạt động thường xuyên hơn...
Điều cần làm là bác kiểm tra bộ phân phối điện ngay hộp cầu chì - relay tổng. Làm vệ sinh sạch sẽ dây (+) chính vào hộp và kiểm tra các đầu nối phân phối điện ra từng relay hay cầu chì. Chắc là mọi việc sẽ ổn thôi bác ạ!

Hạng B1
25/11/06
79
1
8
47
Tien Giang
Em cảm ơn các Bác đã tận tình hướng dẫn, để cuối tuần Em kiểm tra lại hết các đầu nối và cầu chì theo như hướng dẫn của các Bác (nhất là Bác sĩ vì theo em biết là Bác sĩ rất có kinh nghiệm về con accord này) và báo cáo kết quả sau. Một lần nữa em xin cảm ơn.

Tập Lái
7/8/11
37
0
0
gia lai
nói thât chứ không phãi chê vơ hai cua bác.chứ liên quan tới điên thì khùng với nó luôn.hồi xưa em cũng có môt em điên hành liên tuc cuối cùng em đành chia tay nó

Hạng B1
25/11/06
79
1
8
47
Tien Giang
thinhtoyota nói:
nói thât chứ không phãi chê vơ hai cua bác.chứ liên quan tới điên thì khùng với nó luôn.hồi xưa em cũng có môt em điên hành liên tuc cuối cùng em đành chia tay nó
Thiệt không Bác, Bác đừng làm em hoang mang nhé, em đeo em này mấy năm nay rồi, nói chung là tuy già nhưng cày tương đối tốt, nhưng nay nó bị "tai biến" nhưng chưa đến nổi "bại liệt dọc đường" (em hy vọng là nó đừng bại liệt dọc đường mà mừng rồi). Do đó em mới nhờ các bác có kinh nghiệm đo "điện tâm đồ" giúp em để kịp thời phát hiện bệnh già :p:D. Còn việc chia tay với em nó thì em chưa nghĩ tới vì nhà nghèo đã lở đèo bồng mà "lúa" lại thất mùa nên chưa dám nghĩ tới (vì chia tay là phải chia tài sản nữa, đuối lắm
).