Hạng B2
12/4/09
206
7
18
47
HCM
Sự việc là trân mưa đầu mùa hôm thứ 4, mình chay Everest nhanh qua vũng nước trên đường, làm một cái xà nước bắn lên che toàn bộ kiếng trước. Không thấy đường. Rất nguy hiểm:mad::mad::mad:
Tưởng tường như đang lái xe có ai đó bất ngờ bịt mắt mình lại vậy!!!
Help! Chạy qua vũng nước, bị nước bắn lên kiếng trước che hết tầm nhìn, hết sức nguy hiểm
Help! Chạy qua vũng nước, bị nước bắn lên kiếng trước che hết tầm nhìn, hết sức nguy hiểm

Phản xạ tự nhiên của mình là đạp thắng và bật gạt nước, tuy nhiên rất dễ lạc tay lái và nếu có xe chạy sau rất dễ bị hôn đít.

Mình có lập một thớt trong Ford (tại đây) để nêu lên vấn đề, nhưng thấy các anh chị comment có rất nhiều xe bị tình trạng này, và chưa có cách khắc phục. Mình mạo muội lập thớt mới ở đây với hi vọng sẽ huy động được hết tài năng của anh em OS giúp khắc phục lỗi này!

Cùng nhau liệt kê ra một số xe cùng bị hiện tương này, và một số xe không bị để có "cơ sở nghiên cứu" nhé

Các xe bị bắn nước lên kiếng
1. Everest
2. Escape
3. Hilander (Isuzu)
4.

Các xe <span style=""color: #ff0000;"">không</span> bị bắn nước
1.

Hạng B2
12/9/11
388
35
28
Các xe không bị bắn nước
1. 2 bánh
2. 3 bánh.
3. xích lô

Hạng C
28/10/09
713
25
28
Mạc Tư Khoa
Cái này thì theo phản xạ tự nhiên, bác cứ giữ vửng tay lái và phanh chậm chậm, khi cần gạt nước hoạt động thì chỉ cần 3s là bác đã nhìn thấy rõ rồi. Ko có gì nguy hiểm cả.

Hạng D
30/11/10
3.965
56.127
113
Để không bị bắn nước: giảm tốc độ khi chạy ngang qua vũng nước, vừa an toàn cho bác và vừ khỏi bị mấy em đi xe gắn máy chửi vì bị tóe nước

Hạng B2
12/4/09
206
7
18
47
HCM
Nhiều lúc không lường trước được bác ạh! Chiều hôm đó đi từ Bình Dương về HCM, qua Number 1 một tí là đoạn đường cong qua trái nên không thấy vũng nước. Đường từ BD về khô rang, nhưng ngay ở đây có một vũng nước. Vừa thấy vũng nước liền đạp thắng khá gắt (rút kinh nghiệm hồi sáng, và hên là phía sau không có xe) nhưng vẫn bị bắn lên che gần 1/2 kiếng xe.
Hix! Bất tiện thật.

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
lúc chạy xe vừa bị bắn nước nó giống như bác nhìn 1 vật mà nhắm mắt bất thình lình vậy, khi đó hình ảnh lúc chưa bị bắn nước vẫn lưu trong não bác khoảng 2s, nếu bác phản ứng nhanh thì bật gạt nước và vẫn biết được xe mình ở khoảng cách nào so với xe trước, gạt nước gạt qua 1 phát là thấy lại ngay thời gian gạt 1 phát cũng cỡ 2s, em bị 1 lần vụ này rồi, bình tĩnh bật gạt nước phát là xong ngay, ko được đạp thắng nhar bác chỉ nhẹ thôi

Hạng B2
12/4/09
206
7
18
47
HCM
Vậy là không có cách gì khắc phục hả các bác?
Buộc phải sống chung với lũ hay sao?

Hạng D
12/3/11
1.597
65.996
113
Tiền Giang, gò công
cái này có gì lạ đâu, gặp vũng nước thì phải giảm tốc độ chứ , ko lẽ chạy ầm ầm cho nước bắn vào 2 bánh xung quang sao ? có 1 trường hợp nữa là bị xe chạy song song hoặc ngược chiều tạt nước vào . cách khắc phục cũng tương tự thôi . lái xe vì mình và những người xung quanh nhé bác chủ !

Hạng C
2/6/07
900
459
63
40
hành tinh
peterhcmc nói:
Vậy là không có cách gì khắc phục hả các bác?
Buộc phải sống chung với lũ hay sao?
Sống chung với lũ này thì nhằm nhò gì! Sống chung với lũ "cuớp ngày" mới sợ chứ bác! haizzz