Tập Lái
8/4/17
0
0
0
44
Em chào các anh chị

Em đang muốn mua căn hộ The Ascent Thảo điền quận 2.
Mà chỗ này mới bàn giao xong, chưa có sổ hồng, em thấy thủ tục phức tạp quá muốn hỏi anh chị.

Căn hộ này em mua từ chủ cũ, chỉ có hợp đồng mua bán của chủ cũ với chủ đầu tư thôi. Nếu mua thì em phải ký hợp đồng chủ cũ, công chứng, giao tiền, rồi quay trở lại chủ đầu tư làm xác nhận j đó!!! hic hic

Em thấy mơ hồ quá, anh chị giúp em thủ tục với ạ? em nên chú ý điều gì? mà nghe nói em chỉ thanh toán chủ cũ 95%, chừa 5% còn lại khi nhận sổ hồng.

Cám ơn anh chị nhiều.
Help Help...Thủ tục mua căn hộ The ascent thảo điền mới bán giao, chưa có sổ hồng.. Please

Hạng B1
2/3/16
61
1.603
118
Chắc thủ tục giống nhau thôi.
1. Gặp CĐT xin hay đề nghị cấp cái giấy chuyển nhượng.
2. Công chứng, giao tiền.
3. Nộp thuế
4. Nộp hồ sơ CĐT để làm cái phụ lục hợp đồng ra tên bác.
Giá bác trả bằng 95% giá chủ đầu tư + giá chênh.
Em nhớ sơ bộ như thế.

Hạng B2
15/9/16
121
175
43
34
Chắc thủ tục giống nhau thôi.
1. Gặp CĐT xin hay đề nghị cấp cái giấy chuyển nhượng.
2. Công chứng, giao tiền.
3. Nộp thuế
4. Nộp hồ sơ CĐT để làm cái phụ lục hợp đồng ra tên bác.
Giá bác trả bằng 95% giá chủ đầu tư + giá chênh.
Em nhớ sơ bộ như thế.
anh giúp e chi tiết hơn dc ko ạ? đặc biệt là mục 3. nộp thuế???
tks anh

Tập Lái
31/10/15
22
68
13
36
Làm đề nghị chuyển nhượng lên chủ đầu tư (cái này thường bên bán làm) sao đó chủ đầu tư xác nhận đồng ý cung cấp hóa đơn các kiểu xong rồi thì làm cái HĐ công chứng HĐ mua bán căn hộ, giá mua bán bác có thể thỏa thuận ghi thấp hơn để né thuế nhưng cũng rủi ro lắm cái này bất cứ văn phòng công chứng làm cũng làm dc, bước này thường sẽ giao tiền, nên chú ý đến các khoản phí mà chủ cũ đã thanh toán cho chủ đầu tư như phí quản lý, phí bảo trì...hay chưa? rồi nộp hồ sơ qua thuế, trong 3 ngày hoặc nhanh hơn tùy mối qh thì sẽ ra TB thuế thu nhập cá nhân, đóng lấy biên lai qua CĐT sẽ làm giấy xác nhận giao dịch thành công là xong. Nếu không rành có thể tìm bên đơn vị dịch vụ làm thường CĐT sẽ có dịch vụ đó, chúc bác thành công :D

Hạng B2
15/9/16
121
175
43
34
Làm đề nghị chuyển nhượng lên chủ đầu tư (cái này thường bên bán làm) sao đó chủ đầu tư xác nhận đồng ý cung cấp hóa đơn các kiểu xong rồi thì làm cái HĐ công chứng HĐ mua bán căn hộ, giá mua bán bác có thể thỏa thuận ghi thấp hơn để né thuế nhưng cũng rủi ro lắm cái này bất cứ văn phòng công chứng làm cũng làm dc, bước này thường sẽ giao tiền, nên chú ý đến các khoản phí mà chủ cũ đã thanh toán cho chủ đầu tư như phí quản lý, phí bảo trì...hay chưa? rồi nộp hồ sơ qua thuế, trong 3 ngày hoặc nhanh hơn tùy mối qh thì sẽ ra TB thuế thu nhập cá nhân, đóng lấy biên lai qua CĐT sẽ làm giấy xác nhận giao dịch thành công là xong. Nếu không rành có thể tìm bên đơn vị dịch vụ làm thường CĐT sẽ có dịch vụ đó, chúc bác thành công :D
tks anh, m2 e mua trả góp nữa. khổ qá